ได้เวลาไปตามหาแรงบันดาลใจ รีฟิลความครีเอทให้กับสมองที่ เกาหลีใต้ หนึ่งประเทศแห่งแพชชั่นในภูมิภาคเอเชียกันแล้ว!!
โดยทริปนี้ … เราตั้งใจบินลัดฟ้าแลนด์ดิ้งคูล ๆ สู่กรุง SEOUL อีกเมืองที่มีความเจริญหูเจริญตาด้วยศิลปะอย่างก้าวกระโดด เหมาะแต่งตัวคุมโทนแบบจัดเต็ม เพื่อไปร่วมเฟรมกับอาคารฟอร์มเท่จากสถาปนิกระดับโลก ชมนิทรรศการคอนเซปต์เก๋ แวะเช็คอินคาเฟ่ที่คัดมาชิคเก๋ระดับมาสเตอร์พีซ แวะชมสถานที่ประวัติศาสตร์พอหอมปากหอมคอ แล้วไปกันต่อที่สตรีทฟู้ดที่ทำให้เราอุทาน “ชินจ่ะ มาชิซอโย” ได้อย่างไม่หยุดหย่อน แน่นอนแพลนเที่ยวจุก ๆ แบบจุใจอย่างนี้ ก็ขอเดินตัวปลิวเก็บโมเม้นต์ดี ๆ ด้วย vivo V25 5G สมาร์ทโฟนรุ่นล่าสุดที่สามารถบันทึกภาพความประทับใจทั้งกลางวันกลางคืนได้สวยไร้ที่ติ จะดีงามตามแบบฉบับอัพเดท เที่ยวโซลปี 2022 แค่ไหนก็ลองเลื่อนลงมาชมพร้อม ๆ กันได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/D82F6C51-3CCF-4E24-B5A4-88C4F07443F2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/4E3DBB2B-8A00-4D7C-B2A9-0FD5A6C19C60-2-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/B1CDB83D-25DC-4FBF-83A7-4C73DAF165B2.jpg)
ก่อนจะไปเริ่มพิกัดแรก ทางเราขออนุญาตอินโทรรูปลักษณ์ของน้อง vivo V25 5G ก่อนเลย ประทับใจแรกกับสี Diamond Black สีดำประกายระยิบระยับประหนึ่งเพชรเม็ดงาม จะพกไปเที่ยวก็เท่ หรือจะถือออกงานก็ดูหรูหรา ประทับใจต่อมาคือกล้องมีให้ถึง 4 ตัว กล้องหลัก OIS Ultra-Sensing 64MP (f/1.79) กล้อง Super Wide-Angle 8MP (f/2.2) เก็บกว้างได้ถึง 120 องศา กล้อง Super Macro และกล้องหน้าความละเอียด 50 MP มาพร้อมกับ eye auto focus อัดมาให้เยอะขนาดนี้ ไม่ว่าจะอยู่ที่ไหน สภาพแสงแบบไหน ก็ถ่ายรูปได้ตอบโจทย์อย่างแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/D94ADF3B-DEF2-4F12-85B9-F774B15F7F81-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/33C7C72A-8E81-4C82-AC9E-CA4C3897FB31.jpg)
01 Théâtre des Lumières
อ่านเป็นไทยด้วย accent ฝรั่งเศสว่า ‘เธียเตอร์ เด ลูมิแยร์’ พิกัดนี้ตั้งอยู่ภายในโรงแรมวอล์คเกอร์ฮิล สถานที่จัดนิทรรศการงานศิลปะและวัฒนธรรม เปิดมายาวนานกว่า 50 ปี บนพื้นที่กว้างกว่าสามพันตารางเมตร โดยครั้งนี้เราตั้งใจมาชมงาน ‘Gustav Klimt, Gold in Motion’ การนำผลงานชิ้นเอกที่ทำจากทองคำเปลวและสีทองอร่ามส่องประกายของกุสตาฟ ศิลปินชื่อดังสมัยปลายศตวรรษที่ 19 กลับมาโลดแล่นอย่างมีชั้นเชิง ผ่านการฉายด้วย HD Projectors ฉาบบนผนังในห้องโถงใหญ่อันมืดสนิท ประกอบเสียง และวิดีโอระบบ 3D Sound พร้อมเทคโนโลยีอีกมากมายที่ช่วยให้ทุกอย่างลงตัว สวยจนเรากรี๊ดทุกครั้งที่ปราดตามอง ยืนตรงไหนก็ถ่ายรูปได้เลิศ ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/499BF6B4-0033-4F38-90D8-5EBA3E4FDA42.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/4343AF16-FBC6-43BF-874D-20351D04501F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/8EC047BE-5B54-47B4-9366-9829426248E3.jpg)
นอกจากผลงานเด่น ๆ อย่าง The Kiss, Judith ของกุสตาฟแล้ว เขายังมีงานมีเดียอาร์ตที่น่าสนใจอีกมากมาย อย่างของ Yves Klein ศิลปินผู้มีสีน้ำเงินอัลตรามารีนเป็นลิขสิทธิ์ในการทำงานศิลปะเป็นของตัวเอง, งาน Verse จาก Thomas Vans และงานสมัยใหม่อันหนักแน่นจาก SpectreLab เป็นต้น โดยทั้งหมดที่กล่าวมาเค้าจะฉายวนรอบ รอบล่ะประมาณ 1 ชั่วโมง โดยค่าเข้าชมอยู่ที่ 29,000 วอน งานนี้จัดยาว ๆ จนถึงวันที่ 5 มีนาคม 2566 ใครกำลังแพลนมาเที่ยวโซล จดที่นี่ลงลิสต์ได้เลย เป็นอีกงานแจ่ม ๆ ที่คุ้มค่า คุณภาพคับจอแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/0AA9A08A-5B03-48D4-A89B-A3E155DEB5C0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/4480FEE4-76E2-4F64-9BB8-ED793D374F51.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/8CB2EC64-035A-49DA-B6E8-4791964EC982.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/77F3FC8E-F6C6-4968-B387-A92A580B316E.jpg)
และแน่นอนไม่ว่าเธียเตอร์แห่งนี้จะมืดสนิทขนาดไหน เราก็สามารถเก็บภาพบรรยากาศมาฝากทุกคนได้อย่างสวยงามด้วย Super Night mode ของ vivo V25 5G ที่ถ่ายออกมาได้คมกริบ แตกทุกเฉดสีได้ตรงตามจริง จะโพสต์รูปจากกล้องเรียล ๆ โนฟิลเตอร์ก็เลอค่า หรือจะลองเอาไปปรับแสง ทำโทนเป็นของตัวเองก็ได้ภาพที่ชัดเจนไม่เสียรายละเอียด สำหรับคนที่ชอบเดินดูงานในแกลเลอรี ชมแสงไฟยามค่ำคืนแบบเรา น้องรุ่นนี้ก็ถือว่าเป็นชอยซ์ที่ดีงามจริง ๆ ที่ต้องมีคู่กาย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E74A34B8-8C7C-4BBB-896B-C5EF58D7973F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E87476B2-D2FC-40C8-B641-D925C6F5B61A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/05E9FC5E-890B-479A-B004-074B87F0F543.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/85FA9F96-5FA8-4FBA-AE5A-174E354E5D85.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/D18DF8E3-4FC0-4E37-A36B-0EE809310D53.jpg)
02 Dongdaemun History & Culture Park
ออกมารับอากาศเย็น ๆ ใต้ผืนฟ้าอันสดใสกันต่อที่อุทยานประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมทงแดมุน แวบแรก!!! เรารู้สึกแปลกตากับตัวอาคารที่แสนโมเดิร์นแตกต่างจากที่เราจินตนาการไว้อย่างสิ้นเชิง อาคาร ddp นี้เป็นผลงานชิ้นเอกของ Zaha Hadid นักออกแบบชาวอังกฤษ-อิรัก ตัวแม่แห่งวงการสถาปัตย์ เป็นสถาปนิกหญิงคนแรกที่ได้รับรางวัล Pritzker Architecture Prize โดดเด่นด้วยสไตล์ neofuturist ล้ำยุคหน่อย ๆ เน้นความอ่อนช้อยด้วยเส้นโค้งอันเป็นเอกลักษณ์ ทำเอาคนที่ไม่ค่อยสนใจเรื่องประวัติศาสตร์ออกอาการเนื้อเต้น อยากเข้าไปชมนิทรรศการภายในใจจะขาดแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/60A07586-A65B-4FF5-A15D-7923EFAF50CA-2-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/ABA9DFFB-D5F1-461A-AD22-A45DC8DF058B-2-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/787E4989-903C-4D6F-B6FA-6CF5C8EB7F64-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/69B94325-1C9C-4139-8109-FBAE51C6C3C4-2-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/15DFE6A5-269F-4FF0-9201-E54E4CFAE505-2.jpg)
ที่อุทยานมาตั้งอยู่ใจกลางเมืองแบบนี้ เป็นเพราะพื้นที่ตรงนี้มีความสำคัญทางประวัติศาสตร์มาตั้งแต่สมัยโชชอนถึงช่วงการล่าอาณานิคมของญี่ปุ่น และเพิ่งเปลี่ยนเป็นอุทยานประวัติศาสตร์ เปิดให้เข้าชมอย่างเป็นทางการเมื่อปี 2014 นี่เอง ภายในเขาแบ่งเป็นสัดส่วน มีทั้งพิพิธภัณฑ์จัดแสดงสิ่งปลูกสร้างทางประวัติศาสตร์ อนุสรณ์สถานสนามกีฬาทงแดมุน แกลเลอรีจัดแสดงผลงานหมุนเวียน ร้านค้า ร้านอาหาร มุมถ่ายรูปอินดอร์เอาท์ดอร์อีกเพียบ! เตือนเลยว่า เตรียมบริหารน่องมาให้ดี ๆ เพราะทางนี้เดินขาแทบแตก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/4981C33C-4290-4012-8E01-E1213BA15B2B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/DD656E99-5685-4E2A-B514-8BE558E4DA9C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E82B1160-5E2B-4581-AD01-6D33B5E94B63.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/9ACDB027-8CE8-4E23-B6B6-0B4C87FF3007.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E746021B-5609-4E2F-8C50-C427BECBC05D-2.jpg)
03 Yeouido Hangang Park
It’s time for Picnic!! โลนี้ขอเอาใจวัยรุ่นวัยใสผู้เสพติดบรรยากาศอันคึกครื้นไปด้วยผู้คน ชมความมีชีวิตชีวาของเมืองหลวง ด้วยการซื้อของกิน จัดพร็อพมานั่งปิกนิกกันที่สวนสาธารณะยออีโดฮันกัง สวนขนาดใหญ่ที่ตั้งเลียบแม่น้ำกังเป็นเส้นยาวกว่า 8.4 กิโลเมตร เป็นพื้นที่กว้างในเมืองหลวงที่สามารถท่องเที่ยวได้ทุกฤดูกาล มีงานประจำปีอันยิ่งใหญ่อย่างงานดอกไม้ไฟนานาชาติ เทศกาลชมดอกซากุระ ชมใบไม้เปลี่ยนสีช่วงฤดูใบไม้ร่วง หรือจะเช่าจักรยานไปตามจุดเช็คอินต่าง ๆ ก็ทำได้ตลอดทั้งปี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/D676FB66-ABC5-4F35-92C6-ABA7BC45BCEB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/C5397F04-A226-45C8-A904-306F94E914A3.jpg)
เจอบรรยากาศชิล ๆ แบบนี้ เราก็ไม่รอช้า รีบจัดวางของว่าง ขนม เครื่องดื่มที่เตรียมมาอย่างสวยงาม นั่งเนียนเป็นออนนี่ โอปป้ากรุงโซลกันสักกรุบ จากที่มอง ๆ ก็เห็นผู้คนทั้งพนักงานออฟฟิศ แม่บ้าน เด็กนักเรียน นักท่องเที่ยวมากมายมานั่งอ้อยอิ่ง ปล่อยเวลาผ่านไปพร้อมสายน้ำและลมเอื่อย เหมือนตกอยู่ในภวังค์แห่งการพักผ่อนไปพร้อม ๆ กัน เรียกได้ว่าเป็นพื้นที่ที่ให้ผู้คนได้มาปลดปล่อยพลังและความเครียดออกจากร่างกาย พร้อมเพลิดเพลินกับธรรมชาติท่ามกลางเมืองใหญ่ที่ดีจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/7400D9E2-82EB-4D71-9479-54EB1B930B78.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/D4C1C1F9-21A6-4A12-BE8B-9D879B8C3E62.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/C0FE66E8-9B39-42AA-A899-1B144F02B66C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/557EFE73-55E8-4B7E-B7D7-4CDD67D5AFDD.jpg)
04 Protokoll Roaster
จากที่ได้ไถฟีดดูเทรนด์คาเฟ่เกาหลีตอนนี้ ทางเราก็สรุปได้ว่าเขานิยมทำเป็น co-working space กันเยอะมาก และจากร้านสไตลน์นี้มากมายที่กระจายอยู่ทั่วโซล มงก็มาลงที่ Protokoll Roasters คาเฟ่ธีมเท่บนชั้นสองของอาคารทรงเรียบ เดินมาจะเจอกรอบรูปใหญ่ยักษ์ เป็นป้ายร้านรอต้อนรับเราแบบตะโกน นางร่ายมนต์ดึงดูดเราด้วยความดิบเท่ คุมโทนสีขาวดำ ตกแต่งด้วยวัสดุไม้เพิ่มบรรยากาศอบอุ่นและดูไม่ตึงเครียดจนเกินไป มีกระจกบานใหญ่เผยให้เห็นแมกไม้ด้านนอก พร้อมแสงธรรมชาติที่ฉาบทำมุมอย่างสวยงาม เฟอร์นิเจอร์เน้นความเรียบเป็นระเบียบ เดินขึ้นมา เราจะเห็นภาพคนเกาหลีมาทำงานกันอย่างจริงจัง มีกลิ่นกาแฟหอมเตะจมูกเคล้ากับเพลงเพราะ ๆ เป็นสเปซที่ใช้ร่วมกัน แต่กลับมีความเป็นส่วนตัวอย่างน่าประหลาด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/B73C5F39-A2CC-4785-873B-E4A1E9D8F05B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/3D980527-C9FA-4286-B5BF-70D3A4BA2134.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/34D92C9E-8813-4E7C-B7BA-C724F6A83C3A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/AAC7BCC7-6133-40BF-8668-F60B62928404.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/6A573D68-EE22-456E-B90F-508F3D9DC0C8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/81F6BCC3-7945-4036-A0EC-5BF7BE5525DA.jpg)
เรื่องกาแฟของที่นี่คือจริงจังไม่แพ้ที่ไหนเลย เพราะเขามีห้องคั่วเป็นของตัวเอง มีทั้งเบลนด์เฉพาะของทางร้าน, เมล็ด Ethiopia, Colombia, El Salvador, Kenya เด็ดกว่ากาแฟก็คือบาริสต้านี่ล่ะ ลุคดี แต่งตัวเนี๊ยบเน้นสีดำประจำร้าน มาดการชงก็เท่จนอยากกลับไปเลียนแบบ การชงมีให้เลือกทั้งแบบแมชชีนและดริป ซึ่งบอดี้ตัวซิกเนเจอร์จะออกเข้มนิด ๆ กำลังดีสำหรับเรา ส่วนขนมจะมีไม่กี่อย่าง เช่น สโคน แซนด์วิช ลองนั่งเนียนเป็นวัยรุ่นเกาหลี หยิบหนังสือที่เขามีมาเปิดอ่าน มันก็ชิลดีเหมือนกันนะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/20F1EBE5-7C96-4668-99F6-8567E3CBD0F8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/A8717D82-B3F7-464A-856F-93540CC48879-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E3163AC8-C454-4C71-8DB0-2C7D3383D963.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/35285679-38CF-46D7-9DEA-8D52A88AAAAB.jpg)
05 T(ER)T(RE)
คาเฟ่ยอดฮิตที่นอกจากจะขายกาแฟรสชาติดีแล้ว เขายังเสิร์ฟวิวเมืองหลักล้านให้เราดื่มด่ำกับบรรยากาศกรุงโซลได้ตั้งแต่เช้าจรดเย็น ร้าน T(ER)T(RE) เป็นคาเฟ่ธีมสีฟ้าในอาคาร 4 ชั้น ชั้นล่างจะเป็นโซนเคาน์เตอร์กาแฟรับออเดอร์ ชั้น 2 เป็นโซนที่นั่ง หันหน้าออกหน้าต่างรับวิวเมืองผ่านกระจกบานใหญ่ เช่นเดียวกับชั้น 3 แต่จะได้วิวที่สูงกว่าและที่นั่งเป็นแบบม้านั่งยาว มีความโล่งโปร่งกว่าเล็กน้อย และชั้นบนสุดเป็นดาดฟ้ารับลมแบบ 360 องศา วางเก้าอี้ทรงเก๋เหมือนงานอาร์ต จากมุมนี เราจะมองเห็นแลนด์มาร์กใหญ่ ๆ ของเมืองทั้ง Namsan Seoul Tower, ddp, Changsin-dong ฯลฯ โดยทางร้านเปิดให้บริการตั้งแต่ 11:30-22:00 น. จึงสามารถชมวิวได้ทั้งตอนกลางวันฟีลสดใส และยามค่ำคืนแสนโรแมนติก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/F0D21B75-B3F1-426D-8325-3EA674A03DAD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/D3400417-7388-45BE-81F2-B733ED7F8C9E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/75B3E489-2AB6-421B-AD21-9880057033E9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/711DDAC0-A469-4014-8F05-387A1F48F600.jpg)
เรื่องของเมนูบอกเลยว่ามีเครื่องดื่มให้เลือกเยอะมากทั้งกาแฟ ชา และแบบมีแอลผสม ส่วนขนมจะเป็นพวกครัวซองต์ บราวนี่ ขนมอบต่าง ๆ ไม่กี่อย่าง เราลองสั่ง MARMALADE POUND เค้กปอนด์ทรงกระบอกเนื้อสีน้ำเงินเข้ม โปะด้านบนด้วยครีมสีขาว เมื่อผ่าออกมาจะเจอแยมรสส้มสีฟ้าไหลย้อยออกมา เป็นเมนูซิกเนเจอร์ที่ไม่เหมือนใคร และ LOTUS ANG BUTTER ขนมบิสกิตโลตัสในตำนานที่สอดไส้กับเนยชั้นดีรสนัวและโยกัง วุ้นถั่วแดงหนึบ ๆ มีความหวานหอม เท็กเจอร์กรุบกรอบ เข้ากันดีกับ Black Latte ที่เสิร์ฟแยกนมและกาแฟให้มิกซ์ดื่มเอง ชุดนึงให้มาสามชิ้น บอกเลยว่าอิ่มจุกไปพร้อมกับความฟิน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/C0CD3ED5-33EF-4F11-BF57-BD9CEC71BB98.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/BE3274F8-2E7A-4858-9FD8-63660615552A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/828778A8-84EF-4F1B-A5EC-5FEC8902BA09.jpg)
06 Nudake
บอกเลยว่าร้านนี้เป็นคาเฟ่ที่ก้าวไปอีกสเต็ปของคอนเซปต์คาเฟ่เกาหลี เป็นร้านที่เกินคาดทุกอย่าง ทำเราตกตะลึงได้ตั้งแต่ก้าวแรกที่เดินเข้าร้าน แม้ด้านนอกจะดูเรียบง่ายเป็นอาคารทรงสี่เหลี่ยมผืนผ้าสีขาวครีม เพ้นท์สี่เหลี่ยมผืนผ้าสีแดงอันใหญ่อยู่บนผนัง พร้อมช่องประตูที่จะนำเราไปอีกโลกแห่งจินตนาการ เมื่อเปิดเข้าไปด้านใน เราเห็นห้องสี่เหลี่ยมกว้างลึกแบบไร้เสากั้น เหมือนโถงแกลเลอรีขนาดกลาง มีโต๊ะกลมตัวใหญ่วางอยู่กลางร้าน 3 ตัว จัดวางงานประติมากรรมอยู่เต็มไปหมด พอเข้าไปดูใกล้ ๆ แทบกรี๊ด!! เพราะที่เห็นนี้คือขนมของทางร้านที่ให้เรามาจิ้มเลือก ด้วยคอนเซปต์ ‘Make New Fantasy! Cake of your dreams’ บอกเลยว่าแฟนตาซีจริ๊ง แถมเขายังมีอีกหลายสาขาด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/83F0A56A-68C4-425C-94F4-D4D0F2D73BA2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/583252BC-EFC2-4ADC-9400-3138DD0DC5FB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/A4CAB5CE-B841-4938-8401-ED4153F41D7F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/0D52EC5F-4B44-497F-98B6-49B95F2A4C81.jpg)
คาเฟ่สุดว้าวจัดเสิร์ฟไม่เหมือนใครนี้ ถือเป็นอีกมิติของงานด้านอาหาร ที่ผสมผสานงานอาร์ตให้กลายเป็นขนมได้ดีจนน่าพิศวง เลือกไม่ถูกว่าจะลิ้มลองผลงานศิลปะชิ้นไหนดี เลยเลือกที่เป็นซิกเนเจอร์และหน้าตาถูกโฉลกกับเรามากที่สุด คือ PEAK ขนมสีดำตัดเขียว ด้านในเป็นมัจฉะเนื้อครีมเข้มข้น ล้อมรอบด้วยแป้งครัวซองต์หนานุ่นกินคู่กันลงตัว และ CAULI SMALL เค้กแครอทเนื้อครีมชีสที่แปะดอกกะหล่ำของจริงบนทั่วทั้งก้อน เสียบด้านบนให้สวยเก๋ด้วยหน่อไม้ฝรั่ง พอลองกินตัดสลับกันดูก็ได้รสชาติที่แปลกใหม่ แบบไม่เคยกินที่ไหนมาก่อน และคงมีแค่ที่นี่ที่เดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/543D93FA-16CA-483E-9357-390558CD5D90.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/72E2B9E1-95F5-4AD6-8DB4-2F16B9BE5314.jpg)
07 Anyang Art Park
นั่งรถไฟออกจากโซลมายังเมืองอันยางสักนิดสักหน่อย เพื่อมาเดินชมสวนศิลปะสุดป๊อปที่ซ่อนอยู่ในหุบเขาล้อมรอบด้วยธรรมชาติ หลายคนคงเคยเห็นตามหน้าฟีดโซเชียลอยู่บ่อย ๆ แต่บอกเลยว่าเป็นอีกที่ที่ต้องมาเยี่ยมชมเองสักครั้งจริง ๆ โดยเฉพาะเหล่าอาร์ตฮอปเปอร์ เพราะเขามีจัดงานศิลปะทั้งด้านสถาปัตยกรรมและประติมากรรมจากนักออกแบบชื่อดังทั่วโลกให้ชมกว่า 50 ชิ้นกระจายตามจุดต่าง ๆ และนอกจากจุดถ่ายภาพเด็ด ๆ ที่เราเอามาฝาก เขายังมีคาเฟ่คิ้วท์ ๆ ให้เราเลือกนั่งซึมซับความกรีนเคล้าศิลปะได้อย่างเต็มที่ ได้ทั้งอิ่มท้อง อิ่มตา และอิ่มอกอิ่มใจไปตาม ๆ กัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/5FE9BC06-9173-4AED-952A-89FA90DED401-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/199ECF02-7389-4BBF-A4BD-25B8C77249AB.jpg)
อย่างที่บอกว่าเขามีสปอตถ่ายรูปที่เป็นไฮไลต์อยู่มากมาย แต่ที่พลาดไม่ได้เลยคือ Linear Building Up in the Trees อุโมงค์กระจกสีฟ้าเห็นเงาไม้สีเขียวฟุ้งอยู่ด้านนอกพร้อมแสงธรรมชาติที่สาดส่องทั่วทุกอณู ผ่านโครงเหล็กที่ให้ความรู้สึกแข็งแรงและอ่อนช้อยในเวลาเดียวกัน ด้วยรูปทรงที่โค้งคดไปตามทางเดิน เชื่อมไปยังลานกิจกรรมด้านนอกที่เป็นพื้นไม้ฟอร์มเก๋ ยกพื้นต่างระดับล้อมเป็นวงกลม ให้เราไปนั่งเล่นนั่งชิลได้สบาย ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/6FE534CE-550A-4D19-9168-A83E9B8107DE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/9BEE6991-2E7C-4DE3-9B08-9F91170848DF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/22C7F3BD-046C-4559-9506-846508154D07.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/24E14CEA-5430-4D67-A6A5-AB72528CE32B.jpg)
อีกจุดที่ชอบมาก ๆ คือ Dimensional Mirror Labyrinth เขาวงกตทำจากสแตนเลส 115 ชิ้น ทำหน้าที่เป็นกระจกสะท้อนธรรมชาติโดยรอบจนกลายเป็นศิลปะสุดคูล เจอความเขียวกับแสงสวย ๆ ที่ลอดผ่านต้นไม้มาแบบนี้ ต้องขอปัดนิ้วไปที่ Portrit Mode ละลายหลังสักหน่อย ด้วยรูรับแสงที่กว้างถึง f/0.95 พร้อมโบเก้เก๋ ๆ ให้เลือกทั้งวุ้นกลม หัวใจ ผีเสื้อ ฯลฯ ทำให้การถ่ายภาพบุคคลไม่จำเจ แถมการปรับสกินโทนยังเนียนกริบเป็นธรรมชาติ ตอบโจทย์คนชอบถ่ายภาพละลายหลังมากเวอร์
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/09320985-5C35-4282-B6BE-C8D7EBA9C254.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/6A7A6A74-E04C-4EC7-AEE6-A2C9AC959141.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/56609C32-97D0-4A1C-BBF6-92D9A62ABA94.jpg)
08 Myeongdong
เอาล่ะค่ะคุณผู้ชม หลังจากนี้ … เราขอสวมวิญญาณนักชิม นักช้อปให้สมกับที่รอคอย หลังปาดน้ำลายตอนดูนางเอกในซีรีส์กินอาหารอย่างเอร็ดอร่อย ทุกค่ำคืนในทริปนี้ เรามาฝากท้องกันที่ย่านเมียงดง แหล่งช้อปปิ้งและแหล่งรวมสตรีทฟู้ดใจกลางเมืองอันโด่งดังไปทั่วโลกนั่นเอง ถ้าพูดถึงห้างดัง ๆ ที่ไม่ควรพลาดก็คือ Lotte, Shinsegae พร้อมเส้นถนนคนเดินที่เต็มไปด้วยร้านค้าแบรนด์ดัง ทั้งเครื่องสำอาง เสื้อผ้า รองเท้า เครื่องประดับ แซมกับอาหารริมทางขึ้นชื่ออย่าง ต๊อกบกกี เครันปัง ออมมุ ทวิกิม คิมบับ และอีกมากมาย เอาเป็นว่า มาที่เดียวได้ทั้งกิน ช้อป กลับบ้านพร้อมของฝากแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/AB740336-2669-45D4-BA06-05CC10F8B242.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/61358345-3B8B-4D67-B8BC-897454CDA499.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/C81131DC-01A6-4731-879F-35EC782222F1-1.jpg)
ลองเปลี่ยนถ่ายภาพอินดอร์ฟีลแกลเลอรีในที่แสงน้อย ออกมาถ่ายด้านนอกช่วงกลางคืนดูบ้าง ก็ต้องบอกว่าน้องยังคงสร้างความประทับจิตให้เราอย่างต่อเนื่อง จะชัดทั้งภาพหรือละลายหลังก็ได้มู้ดภาพที่เลอค่ามาก ๆ แถมมีฟีเจอร์ลูกเล่นมากมายให้เลือกใช้ จนได้ภาพถ่ายไม่ซ้ำไม่น่าเบื่อ และอีกอย่างสำหรับ Portrait Mode ในเวลากลางคืนก็ปรับเลือกโบเก้ได้เหมือนกันนะ ว้าวขนาดนี้ต้องมีติดตัวกันสักเครื่องแล้วล่ะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/545ECEED-B754-4AE2-9F1E-FEF3CF97A048.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/C78ADAC9-D6CB-473E-B397-659FFC810E66.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/3F234F1B-2D18-4A3A-A176-553172B28075.jpg)
และที่ขาดไม่ได้เลยคือ กล้องหน้าที่มาพร้อมความละเอียด 50 MP คมชัดทุกท่วงท่าด้วยออโต้โฟกัสความไวแสง และ AI ช่วยปรับโครงหน้า เกลี่ยผิวให้ผ่องใสเป็นธรรมชาติ แถมยังมีโหมด beauty ช่วยเพิ่มสีแก้มสีปากเพิ่มความมั่นใจให้สาว ๆ ได้ถ่ายรูปอย่างต่อเนื่องโดยไม่ต้องเสียเวลาเติมหน้า อยากถ่ายแบบธรรมดาหรือ portrait ก็เก็บรายละเอียดได้ครบทั้งกลางวันและกลางคืนอีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/8E37B124-25F3-4565-9763-8BB2AE431132.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/FCC97585-2BDA-452D-9C9D-F4110EE4246B.jpg)
09 Gyeongbokgung Palace
โลเคชั่นสุดท้าย ขอพาทุกคนย้อนรอยไปในยุคราชวงศ์โชซอน ถ้าเทียบกับกรุงเทพก็เป็นเหมือนวัดพระแก้วของบ้านเรานี่เอง พระราชวังเคียงบกกุงแห่งนี้ คือวังหลวงเก่าแก่และใหญ่ที่สุดในกรุงโซล สร้างมานานถึง 628 ปีแล้ว อัดแน่นไปด้วยเรื่องราวหลักฐานทางประวัติศาสตร์ เล่าถึงรากเหง้าความเป็นมาของเกาหลีใต้ได้อย่างดี โดยราชวังแห่งนี้ เดิมมีตำหนักมากกว่าสองร้อยหลัง แต่หลังจากที่ญี่ปุ่นเข้ามาล่าอาณานิคมจึงโดนเผาทำลายจนเหลือเพียง 10 หลังเท่านั้น แม้ว่าจะตั้งอยู่ในเมืองหลวง แต่ก็ยังมีมุมทิวเขาเป็นฉากหลัง โดยเฉพาะมุมภูเขาบูกักซาน ที่ขับให้พระราชวังดูสวยงามยิ่งใหญ่น่าเกรงขาม ขัดกับด้านนอกกำแพงที่เต็มไปด้วยตึกสูงและความจอแจ เห็นถึงความคอนทราสต์ระหว่างยุคสมัยอย่างชัดเจน เพราะในนี้ ตัดขาดจากความจอแจจากโลกภายนอก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E5B96641-149A-47E6-A1E5-B621F6B9946F-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/8DFD2E13-0816-40F0-9D54-2FE0A0C1298C-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/2C5EDA9C-F5B4-4897-9B33-AEE2C46668A2-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/57C9056F-5B0D-4892-8D77-B6788AB5AA5D-2.jpg)
นอกจากพระที่นั่งคึนจองวอน พระที่นั่งหลักหลังใหญ่สุดแล้ว ก็มีศาลาคยองฮวีรู ศาลาขนาดใหญ่สำหรับจัดงานเลี้ยงตั้งอยู่กลางน้ำ และที่ชอบสุด ๆ เลยคือศาลาฮยาวอนจอง ศาลาทรงหกเหลี่ยมแสนสวยที่ฉลุลายเกาหลีดั้งเดิมอย่างวิจิตรทั้งหลัง ด้านหน้าเป็นสะพานไม้ที่ยาวที่สุดในยุคโชซอน แม้จะเที่ยวช่วงบ่ายเจอแดดจ้า ทางเราก็ไม่หวั่น เพราะกล้องของเราสามารถปรับ Shadow และ Highlight ได้อย่างชาญฉลาด เกลี่ยสวยดีเทลไม่เสีย จะโดนแดดแยงมาทางไหนก็ไม่หวั่น เรื่องรูปไว้ใจ vivo V25 5G ได้เลย แต่ที่ต้องระวังก็คือ อย่าลืมทาครีมกันแดดกันมาด้วยนะ แดดแรงแบบสุดปังม๊ากก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/56F40E8E-A411-4898-AC65-20C0CCE9041A-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/3ED71C6A-EA25-4DBC-BD52-29E19B61D57C-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/F71B868D-24AE-4235-AF73-3C9BAA7C3C9A-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/330A5665-E64D-4F55-9410-ABBA28704C24-2.jpg)
ถ้าให้บอกเล่าถึงความประทับใจที่มีต่อกล้องจากสมาร์ทโฟน vivo V25 5G ก็ต้องบอกว่าครบตอบโจทย์คนรักการเดินทางอย่างเรามากจริง ๆ ทั้งเรื่องฟีเจอร์ ระยะเลนส์ ระบบ AI เรียกว่าอำนวยความสะดวกได้ทุกมุมมอง และตัวเครื่องยังพกพาง่ายด้วยน้ำหนักเพียง 186 กรัม (เบามาก) ความบาง 7.79 มม. (บางเว่อร์) จับถนัดมือ แถมแบตเตอรี่ชาร์จ 44 w คุณพระ!!! ชาร์จไวจนน่าตกใจ นอกจากสีดำแล้ว ยังมีฝาหลังสีทอง Sunrise Gold สดใสดั่งพระอาทิตย์ยามเช้าที่น้องจะเปลี่ยนสีเข้มขึ้นเป็นสีส้มเหมือนพระอาทิตย์ตก เมื่อเปลี่ยนองศาแสงตกกระทบ สร้างความโดดเด่นไม่เหมือนใคร ทั้งหมดนี้ vivo เขาจัดมาให้ในราคาน่ารักน่าหยิกเริ่มต้นที่ 13,999 บาท (รุ่น 8+128) และ 14,999 (รุ่น 8+256) หรือดูข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ https://www.vivo.com/th/products/v25
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/738CBD3E-CF7B-4CE6-9353-A2862BD34699-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/3861F465-0F5E-410C-BE37-1B8BF407CEC6.jpg)
จบทริปเกาหลีเกาใจกับเก้าโลเคชั่น ที่ทำให้เรารู้ว่าหลังโควิดเกาหลีเขาพัฒนางานด้านศิลปะได้แบบก้าวกระโดดมาก ๆ ยิ่งได้กลับมาสัมผัสกลิ่นอายความคึกคัก เดินช้อปปิ้ง กินอาหารอร่อย ๆ ในย่านที่แสนคิดถึงก็ยิ่งตื้นตัน แถมคาเฟ่ธีมดีจัดเสิร์ฟขนมจานสวยก็มีให้เลือกแบบไม่หวาดไม่ไหว ถ้าเพื่อน ๆ มีพิกัดอะไรที่อยากแนะนำก็แอบกระซิบบอกกันได้นะ เดี๋ยวเจออะไรดี ๆ อีก เราจะมาเล่าสู่กันฟังอย่างแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/18BA857C-86CD-4FEC-9721-1434D90EBA1B-2-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/1B606B36-2727-410F-B34C-3FDF9068D301.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/3460CD6B-C1F1-4875-A34F-344F2CC22961.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/10/E69B2261-CF24-4199-BECC-5C4D30EA6433.jpg)