หากเพื่อน ๆ กำลังมองหามุมสงบ บรรยากาศดี บนเกาะเหนือสุดของดินแดนอาทิตย์อุทัย เพื่อไปใช้เวลาช้า ๆ สัก 2 วัน 1 คืน เสพความสุขให้ทุกโสตประสาทได้รับความผ่อนคลาย เราขอแนะนำ Jozankei Onsen หมู่บ้านเล็ก ๆ ในหุบเขา ซึ่งตั้งอยู่ห่างจากตัวเมืองซัปโปโรเพียงชั่วโมงนิด ๆ ที่นี่เราจะได้ดื่มด่ำความฟินในบ่อน้ำร้อนท่ามกลางความขาวโพลนของหิมะ ได้ปรนเปรอตัวเองด้วยที่พักติดดาวแสนอบอุ่น ได้เดินเยี่ยมชมรอบ ๆ หมู่บ้านที่มีทั้งธรรมชาติ เรื่องราวเล่าขานในอดีตอย่างเพลิดเพิลน ได้ไหว้ขอพรเสริมสิริมงคลช่วงต้นปี ได้ลิ้มลองขนมรสเลิศและซื้อของฝากในร้านโบราณที่คลาคล่ำไปด้วยของกระจุกกระจิกน่ารัก ได้ทำอะไรอีกมากมายหลายอย่าง ที่บอกเลยว่าหากใครได้มาสัมผัสแล้ว จะต้องตกหลุมรักหมดใจอย่างเราแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/658E1F12-55E1-4ABC-B50E-162E26AD3835.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/FDC31BDD-BB83-4A2C-A71C-F7DE5D9711CA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/D66AB034-5DC9-4630-9B27-D441F22CCB38.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/6ACFEAC5-35CF-45CB-995C-71E6ADC1BC6A.jpg)
ความเป็นมาของ Jozankei Onsen แห่งนี้ เริ่มขึ้นเมื่อ 157 ปีที่แล้ว โดยนักบวช Miizumi Jozan ธุดงค์มาเจอหุบเขาที่เต็มไปด้วยบ่อน้ำพุร้อน จึงเริ่มใช้เป็นสถานบำบัดรักษาผู้ป่วย และผู้บาดเจ็บบนผิวหนัง เพราะบ่อน้ำร้อนของที่นี่เต็มไปด้วยแร่ธาตุ ไม่ว่าจะเป็นโซเดียมคลอไรซ์ กำมะถัน โซเดียมคาร์บอเนต ที่เป็นประโยชน์ต่อผิว ช่วยให้บาดแผลหายไว และความร้อนยังช่วยให้ระบบหมุนเวียนเลือดดี เสริมกับทำให้ผิวดูอ่อนเยาว์ หลังจากที่ผู้คนเริ่มรู้จักจึงมีการพัฒนาขึ้นเรื่อย ๆ จนกลายเป็นแหล่งรวบรวมออนเซ็นรีสอร์ท ที่ได้รับความนิยมอย่างในปัจจุบัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/FC8C205F-27A9-4FC7-B765-5F6FD62C63C5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/0E939F85-5C65-4E8D-B752-1594164B16CD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/43120066-F714-4CA3-A441-B27EB142C55A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/EED87BAF-C04C-48D4-8554-9419FBCD596D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/5EA8F387-5D4C-41F6-BD97-03786F6D8B47.jpg)
WHERE TO STAY
แน่นอนว่าที่พักในนี้จะต้องมีมากหน้าหลายตาจนเลือกไม่ถูก แต่ละที่ก็มีจุดเด่น การตกแต่งที่แตกต่างกัน รอบนี้เราเลือกมาที่ Hana Momiji Sapporo เพราะเขาตกแต่งเป็นแบบ Traditional ญี่ปุ่นแท้ ๆ เริ่มจากเป็นเรียวกังเล็ก ๆ สมัย 96 ปีก่อน ขยายพื้นที่กลายเป็นรีสอร์ทที่ยังรักษาวัฒนธรรมการแช่น้ำพุร้อน ให้เข้ากับทิวทัศน์ของธรรมชาติได้อย่างดี ครบครันทุกความสะดวก ทั้งเลานจ์ ห้องอ่านหนังสือ ร้านอาหาร บาร์ ห้องคาราโอเกะ ร้านขายของฝาก ฯลฯ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/5DD83928-34D0-4C71-9F85-310793E4E114.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/38BC5CC8-29B6-421B-B757-6D1FDB14D0F6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/2C57E46F-B778-4CE2-B8B5-9290F4B635AB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/EA1F7236-F071-418F-BA0B-B1AFAB8797FE.jpg)
ห้องพักมีให้เลือกถึง 3 รูมไทป์ ทุกห้องจะปูด้วยเสื่อทาทามิสไตล์เรียวกังดั้งเดิม แตกต่างกันที่ขนาดของห้อง ที่สามารถรองรับได้มากสุดถึง 6 คน สิ่งอำนวยความสะดวกนั้นครบครันไม่ว่าจะเป็น ชุดยูกาตะ ผ้าขนหนู รองเท้า ชุดครีมอาบน้ำ โทรทัศน์ ตู้เย็น เรียกว่ามาแต่ตัวก็อยู่ได้ เพราะตลอด 2 วันของเราแทบไม่ได้แตะกระเป๋าเดินทางเลย และที่ชอบมาก ๆ คือของว่าง Welcome Set เป็นมันจูหรือซาลาเปาญี่ปุ่นไส้ถั่วแดง อยู่ในเตานึ่งขนาดเล็ก ให้เราจุดไฟอุ่นเอง ทานพร้อมชาเขียวหอมเข้มข้น เป็นกิมมิกน่ารัก ๆ ที่สร้างความประทับใจเพิ่มขึ้นอีก 300%
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/10F9D8DE-4F56-4838-B3E8-15BF40839975.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/6C7C83CD-761E-4A24-9B78-F27D057DC1AF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/3A7759E9-0A3B-49BC-9221-C9CF14350289.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/DF0944DF-C7B6-4520-BEC4-7FD1A92C4B73.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/7685A642-C96B-45A4-9ACA-2A2CC4F69039.jpg)
ฟินกับห้องพักแล้ว มาฟินกันต่อกับบ่อออนเซ็นที่มีให้เลือกถึง 3 จุด ครบทุกความต้องการทั้ง โดย MOMIJI-YU ตั้งอยู่ชั้น 2 เป็นสไตล์สวนญี่ปุ่นที่ทัศนียภาพจะเปลี่ยนไปตามฤดูกาล เรียกว่ามาฤดูไหนก็ได้วิวที่ไม่ซ้ำกัน ส่วน FUGETSU บ่อออนเซ็นบนชั้นดาดฟ้า ให้เราได้ชมวิวอันขาวผ่องของภูเขา Jozankei และภูเขาอื่น ๆ ที่อยู่ล้อมรอบ และ MARU-YU ห้องไพรเวทออนเซ็นที่เข้าใช้ได้เพียง 2 คน เหมาะกับคนขี้อาย หรือคู่รักที่อยากมาใช้เวลาแบบส่วนตัว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/058E638A-EDC9-4B76-99C1-214847781697.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/4CEB3635-BDC7-4DF4-9FFE-06069251A680.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A52C963B-ADE9-4FEB-B10A-3D7B17421E0D.jpg)
สำหรับเงินที่เราจ่ายไปให้แก่การเข้าพักนั้น เรียกว่าครบหมดทุกการใช้ชีวิตแล้ว ทั้งบุฟเฟ่ต์อาหารเช้า และเซ็ตอาหารเย็นแบบฉ่ำ ๆ ที่คัดวัตถุดิบอย่างดีจากทั้งบนเขาและท้องทะเล ผสมผสานวัฒนธรรมอาหารของชาวไอนุ ชนพื้นเมืองที่อพยพมาพื้นที่นี้ เพิ่มความละเมียดละไมในการปรุง ตกแต่งจัดเสิร์ฟแบบอลังการ ซึ่งแต่ละซีซั่นก็จะมีเมนูไม่ซ้ำกัน ชุดที่เราได้จะเป็นเซ็ตอาหารมงคลสำหรับช่วงปีใหม่ เป็นเหล่าอาหารทะเล กุ้ง ปลา หอยสด ๆ เหมือนเพิ่งตกมาจากทะเล อุนิและปูนึ่งสาเกนัว ๆ สุกียากี้หวานฉ่ำจุ่มพร้อมไข่ดิบ ข้าวอบโฮตาเตะที่ใช้เวลาหุงนานครึ่งชั่วโมง จนได้ความหอมหวานซึมในเม็ดข้าวอย่างทั่วถึง บอกเลยว่าเป็นมื้อเย็นที่ฟิน จนทำให้ทุกคนฝันดีแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/FD866C17-0C5E-4842-AAAA-446DFD6E4936.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/EC440123-2CB8-4A4C-9C91-87D43685602D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/7F72B4E9-61B7-4B9D-94F7-D3A6DC762C21.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/31D661F5-B1A2-48FF-A44C-DAC8965FB228.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/3AD40969-8C5E-40AA-AE7B-1021DB363DA8.jpg)
WHERE TO VISIT AND THINGS TO DO IN JOZANKEI ONSEN
01 Jozankei Futami Bridge (สะพานโจซังเค ฟุตามิ)
มาดูเรื่องที่เที่ยวรอบ ๆ กันบ้าง ซึ่งหมู่บ้านนี้สามารถทำแพลนเป็นเดย์ทริปได้เช่นกัน จุดแรกคือสะพานโจซังเค ฟุตามิ สะพานแขวนสีแดงความยาว 23 เมตร โดดเด่นท่ามความกลางความขาวโพลน แต่งแต้มให้แอเรียนี้ดูสดใสเป็นพิเศษ สะพานนี้ตั้งอยู่ในเส้นทางเดินป่า Futami Jozan Road ที่อยู่ใกล้กับโซนที่พัก เป็นอีกจุดชมธรรมชาติแบบ 360 องศา มอบวิวริมสองฝั่งของธารน้ำกว้าง และผืนป่ารอบ ๆ ที่มีพันธุ์ไม้มากกว่า 800 ชนิด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/6024B288-DF39-4791-B625-FB7CE7D8FA51.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/B05F5FF4-6F3C-4407-AAC1-BE92300F8F88.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/2544056B-4FE2-4227-B27C-DBC8B274AC6B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A7B996A4-6FFB-4652-A50C-28AD2EE7F203.jpg)
และยังเป็นจุดชมวิวในช่วงฤดูใบไม้ร่วง ที่ทั้งพื้นที่จะถูกฉาบไปด้วยความสวยงามของใบไม้สีแดงเหลือง พร้อมแม่น้ำไหลผ่าน หากมาช่วงฤดูหนาวก็จะได้ความสวยงามที่แตกต่างกันอีกแบบ การที่ลำน้ำแปรเปลี่ยนเป็นธารหิมะ มองไปสุดตาเห็นแต่ความขาวโพลน และไอควันอุ่น ๆ ลอยออกมาจากรีสอร์ต บอกเลยว่าเป็นภาพที่สวยสะกด ถ่ายรูปเพลินมาก ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/C506B4F9-8813-46B8-8BA7-53D058567BD3-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/21DB3043-0B82-4B3D-A85D-3366D31CB9A9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/B30AE387-9DBF-4EF0-9FD8-DA41FF304D63.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/29290324-39E1-4A17-888C-A0D97B953173.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/6ACFEAC5-35CF-45CB-995C-71E6ADC1BC6A-1.jpg)
02 Kappa Spots
ที่เห็นว่าเราพาตุ๊กตา Kappon คาวาอี้ตัวเขียวนี้ออกเที่ยวด้วยก็มีสตอรี่นะ น้องเป็นมาสคอตประจำโจซังเคนี้เอง โดยตัวน้องก็คือพรายน้ำ หรือที่ญี่ปุ่นเรียกกันว่ากัปปะ มีหน้าตาคล้ายกบ มีกระดองคล้ายเต่าอยู่ข้างหลัง มือและเท้ามีพังผืด ที่กลางหัวมีจานรองน้ำเป็นสัญลักษณ์เด่น และยังเชื่อกันว่ากัปปะเป็นเทพผู้ดูแลรักษาผืนน้ำ มีเรื่องเล่ากันว่าเคยมีเด็กหนุ่มหน้าตาดีมาตกปลา แล้วโดนดึงลงไปในแม่น้ำ ชาวบ้านพากันตามหาก็ไม่เจอ จนหนึ่งปีให้หลัง เขาได้เข้าฝันพ่อตัวเอง แล้วแจ้งว่าตนมีความสุขกับภรรยากัปปะและลูกดี ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่มีใครจมน้ำที่ริมแม่น้ำนี้อีกเลย และสระบริเวณนั้นก็ถูกเรียกว่า Kappa Pool นั่นเอง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/4C5D269C-DD98-4422-86EE-027707FB2F7D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/671AE830-52F8-4CE3-A9DB-7A457E2134A7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A9C3452F-BA49-4280-99C8-23C22B1D07B9.jpg)
ถ้าสังเกตดี ๆ เราจะเห็นรูปปั้นของกัปปะนี้โผล่อยู่แทบทุกมุม มีรูปแบบและท่าทางแตกต่างกันไป บอกเลยว่าบางตัวน่ารักมาก ตอนแรกว่าจะหาเล่น ๆ หลัง ๆ เริ่มตามหาแบบจริงจังซะอย่างนั้น ขอเอาตัวอย่างมาให้ชมเป็นน้ำจิ้ม ที่เหลืออยากให้เพื่อน ๆ มาลองตามช่วยเก็บกันให้ครบ ใครชอบแบบไหน เอามาอวดกันได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A2D3A784-E7F2-4A0A-B086-5D68498164AD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/F980882D-BDB9-45FC-9EC3-D558750378FA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/9FDB2102-C0F1-4D3E-8E79-6101FC3C14C9.jpg)
03 Jozankei Gensen Park
มาถึงเมืองออนเซ็น แน่นอนว่าเขาต้องมีสระแช่เท้าฟรีไว้บริการ ซึ่งที่นี่มีอยู่ 2 จุดคือ Taro-no-yu บ่อแช่เท้าทรงแปดเหลี่ยมให้คนล้อมวงสนทนาพร้อมแช่เท้าในน้ำอุ่น ๆ เพื่อกระตุ้นการไหลเวียนเลือดไปทั่วร่างกาย และจุดที่เห็นในภาพคือบ่อน้ำพุร้อนใน Jozan Gensen Park สวนสาธารณะที่สร้างเพื่อฉลองครบรอบ 200 ปีของนักบวช Miizumi Jozan ใกล้ ๆ กันจะมีรูปปั้นของท่านวางอยู่ด้วย เป็นสวนที่จัดวางองค์ประกอบได้เข้ากับธรรมชาติ จนได้รางวัล “Minister of Land, Infrastructure, Transport and Tourism Award” จาก Green Design Awards เมื่อปี 2005 ด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/520590F5-258C-41A6-9365-88556EFBB568.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/1E583290-E3F4-46DE-B69C-064CB66DE8F4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/F13E59FA-1F17-42D8-A56D-C1C9271FEC0C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/8FD4B025-7593-4FE6-86CF-6551DA47C55A.jpg)
ภายในสวนยังมีกิจกรรมคิ้วท์ ๆ คือการต้มไข่ ที่เป็นได้ทั้งของฝาก และของรองท้องแก่ผู้มาเยือน โดยไข่ที่ได้นั้นจะเป็น Onsen Tamago (ไข่ต้มน้ำพุร้อน) สามารถไปซื้อไข่ดิบได้ที่ Jozankei Product Center ชุดหนึ่งจะได้ไข่ทั้งหมด 3 ฟอง จากนั้นนำถุงตาข่ายผูกไว้กับท่อนไม้ แล้วนำไปวางในบ่อน้ำที่มีอุณหภูมิ 80 องศา ทิ้งไว้ประมาณ 20 นาที ให้ได้ไข่สุกประมาณไข่ยางมะตูม จากนั้นก็หาที่นั่งลิ้มลองรสชาติไข่ออนเซ็นจากน้ำพุร้อนธรรมชาติได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/B47E3ED4-0A4A-4FA2-AB3C-4E709D8B8976.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/566FBBB5-1709-4396-BCC5-2CB718FC34E5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/4C49636B-AC80-41E0-ADD1-6DE0A503777E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/0D2C7B2D-1ABF-4A1F-8CFF-2D9B375F5C8D.jpg)
04 Jozankei Shrine
เดินเล่นแบบสบายตาสบายใจกันแล้ว เรามาไหว้พระขอพรเสริมสิริมงคลสำหรับต้นปีกันบ้าง ที่ศาลเจ้าโจซังเค สถานที่ศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองมีอายุราว ๆ 118 ปี สร้างเพื่อถวายแก่เทพอามะเทราสุ หรือเทพแห่งแสงสว่างในศาสนาชินโต ช่วยปัดเป่าสิ่งชั่วร้าย และยังเป็นสถานที่จัดงานสำคัญประจำปี “Yukitouro” อันงดงาม ที่ทั้งลานกว้างของศาลเจ้าจะถูกวางด้วย เทียนหิมะหลายพันเล่มทั้งเส้นทางเดิน เรียงเป็นรูปต่าง ๆ ส่องแสงสีส้มสะท้อนกระทบหิมะสีขาว ตัดกับความมืดมิดของท้องฟ้า โดยงานนี้จะจัดช่วงปลายมกราคม-ต้นกุมภาพันธ์เท่านั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/01C7D9AF-6578-496D-A915-3B93C3DA1E58.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/07B2991D-E113-4C5D-B51F-DF8517C358DF-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/B866648F-3EBF-4C45-B374-A8DCB35B0A87.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/0F3CE658-9954-4E3A-A5CD-602EC1B6A527.jpg)
05 Iwato Kannondo
วัดญี่ปุ่นสีขาวแดงที่ตั้งโด่ดเด่นอยู่ริมถนนใจกลางเมืองเล็ก ๆ แห่งนี้ เป็นที่ประดิษฐานของรูปปั้นเจ้าแม่กวนอิม 33 องค์ ข้างในเป็นอุโมงค์ทางเดินแคบ ๆ ให้เราเข้าไปชม วัดนี้สร้างให้แก่ดวงวิญญาณของผู้คนที่อุทิศชีวิตระหว่างการก่อสร้างทางหลวงที่เชื่อมต่อระหว่างโอตารุกับโจซังเค ถือเป็นถนนที่มีการเก็บค่าผ่านทางแห่งที่ 2 ของญี่ปุ่น และผู้คนมักมาขอพรเรื่องการเดินทางปลอดภัย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/2C06ACD0-BAA3-4D24-AFF6-53BD14347E27.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A8A9B463-9144-40A5-9417-0718CEC022CF.jpg)
06 Mikaeri-zaka Slope
สิ่งที่สร้างความประทับใจระหว่างการท่องเที่ยว ไม่ใช่เพียงแค่ไปตามจุดเช็คอินต่าง ๆ เท่านั้น แต่การได้เดินบนเส้นถนนสวย ๆ ก็ทำให้เรามีความสุขได้ไม่แพ้กัน สำหรับเมืองนี้ เราขอให้ทุกคนมาเดินชมวิวบนถนนหมายเลข 230 ที่เชื่อมไปยัง Yunomachi หากเรามองย้อนกลับไป ก็จะพบภาพเมืองท่ามกลางธรรมชาติแสนคลาสสิก แต่งแต้มด้วยพรรณไม้ตามฤดูกาล ไม่ว่าจะเป็นไฮเดรนเยียในหน้าร้อน ใบไม้เปลี่ยนสีในช่วงใบไม้ร่วง เหล่าธงปลาคาร์ปที่ถูกตกแต่งไว้ตลอดทางในฤดูใบไม้ผลิ แค่จินตนาการก็อยากจองตั๋วกลับอีกทีแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/55C6DDEA-A4F4-4361-887D-C1C70457133C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/5A978AFC-D598-44D0-AEEE-ABF6B852D890.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/AEF1D2CB-2512-40CD-979D-50DFAE1B58D7.jpg)
07 Shopping at 定山渓物産館
แน่นอนว่าสิ่งที่เราพลาดไม่ได้เวลาแวะมาเที่ยวในหมู่บ้านกลางหุบเขา คือการหาของที่ระลึกไปวางไว้เป็นคอลเลกชัน บอกเลยว่ามาสคอต Kappon ตัวกัปปะของเขามันน่ารักเกินห้ามใจจริง ๆ มีทั้งกระเป๋า พวงกุญแจ คุกกี้ ตุ๊กตานุ่มนิ่มน่าฟัดเต็มไปหมด หรือหากใครอยากซื้อขนมกลับไปทาน ขอแนะนำ Yunosato Manju ซาลาเปาโฮมเมดไส้ถั่วซูกิ ของดีเด่นประจำภูมิภาคของร้าน 定山渓物産館 ที่เชื่อว่าพอได้ลิ้มลองทุกคนจะต้องเหมากลับไปฝากที่บ้านแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/6B56B4E8-2089-47D2-93C9-AB5275E48749.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/78A88184-D456-4E50-AC06-CCD62EB87307.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/0D77A415-89D6-492B-9C02-3995E42E27B7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A7D2A8DD-AB54-4497-8BA3-531827031E5F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/2DDAE94C-2CFD-4A42-9276-B6255F99D381.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/FAA24109-CA9D-4E44-A247-C40BD9E2B749.jpg)
ที่เราเล่ามาทั้งหมดนี้เป็นเพียงไฮไลต์เด่น ๆ เท่านั้น ทั้งหมดนี้สามารถมาตามรอยได้แบบเดย์ทริป แต่ก็ยังมีอีกหลายกิจกรรมให้เราเที่ยวได้ 3-4 วันแบบไม่ซ้ำ ไม่ว่าจะเป็น กิจกรรมเดินป่า เล่นสกีรีสอร์ท เข้าร่วมการเดินศึกษาธรรมชาติ มิวเซียม เที่ยวฟาร์ม ฯลฯ ในแต่ละฤดูก็จะมีโปรแกรมแตกต่างกันออกไป ให้เราได้ประสบการณ์แปลกใหม่ และแน่นอนว่าได้รูปสวย ๆ กลับมาอวดชาวโซเชียลอีกเพียบ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/1CCE681E-6855-46AF-A467-B570843E7542.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/C9A28C20-7BB6-450F-89E2-7B899BEC14D5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/EA721223-2D14-4932-9BFF-82C2B1A862DF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/A6574352-366F-4E7A-960D-59A71CF70485.jpg)
WHAT TO EAT
ในเรื่องอาหารการกิน เราขอแนะนำแบบเอาใจสายคาเฟ่ฮอปเลยแล้วกัน ที่ร้าน Ame no Hi to Yuki no Hi (Rainy day & snowy day) ร้านเล็ก ๆ ที่ภายนอกดูเป็นอาคารสี่เหลี่ยมสีขาวมินิมอล แต่ภายในกลับเต็มไปด้วยบรรยากาศอบอุ่น ด้วยการใช้เฟอร์นิเจอร์ไม้ เน้นแสงสีส้ม ปรับอุณภูมิร้านให้พอดีแตกต่างจากอากาศติดลบภายนอก ทำเอาเราตกหลุมรักตั้งแต่ก้าวขาเข้ามา โดยเมนูของทางร้านจะเน้นเป็นอาหารสไตล์อิตาเลี่ยน พวกพิซซ่ามีทั้งแบบคาวและหวาน ซุป และที่พลาดไม่ได้เลยคือเจลลาโต้มีให้เลือกมากกว่า 14 รสชาติ หลังจากที่เราออเดอร์ขนมเรียบร้อย ก็ดื่มด่ำกับภาพหิมะโปรยผ่านกระจกบานโต เป็นโมเมนต์ที่สุดจะฟินจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/F5C39F15-C7A1-4186-90E4-E732F92569D0-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/C46A001D-A6D1-4A96-B164-3128C6F9FDE2-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/F6186829-2674-4C2D-B68A-0190217A2421-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/78E941E5-E42C-4E82-87C5-E06191E355BB-2.jpg)
เมนูที่แสนประทับใจ เราคงต้องยกให้เจลลาโต้ เพราะความริชกลมกล่อมแทรกซึมออกมาทุกคำ ผลพวงจากนมที่เขาคัดสรรส่งตรงมาจาก Biei Jersey แถมมีกิมมิกการบริการน่ารัก ๆ ตามชื่อร้าน คือ ตราบเท่าที่ฝนตกหรือหิมะโปรย เมื่อซื้อไอศกรีมหนึ่งรสชาติรับฟรีเพิ่มอีกหนึ่ง หากซื้อสองรสก็รับไปเลยสาม แถมกาแฟก็สามารถรินเติมได้เรื่อย ๆ อีก ใจดีจนทางเราไม่อยากลุกไปไหนเลย มันฟิ๊นฟิน!!!!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/64B2CA2E-BF42-4989-B270-258FBC9A33DF-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/25B21660-C860-4C27-8D56-2D4475743B96-2.jpg)
สำหรับสายกิน รับรองเลยว่าถ้ามา Jozankei Onsen แห่งนี้ คุณจะไม่ผิดหวัง เพราะเขายังมีคาเฟ่ฟีลบ้านพักตากอากาศสวย ๆ ฟีลโฮมมี่เน้นเบเกอรี่ และร้านอาหารอีกมากมาย ทั้งราเม็ง อาหารฟิวชั่นญี่ปุ่น-ตะวันตก ปลาดิบ แกงกะหรี่ อาหารชุด ของปิ้งย่างครบ!! อยู่สักสามวัน กินสลับกันไปยังไงก็ไม่เบื่อ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/512D1F04-262B-4F24-8E65-321583E0BF9C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/5903B80F-3348-476F-A61E-418152D9DB9C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/4CE5C943-D2DB-44E3-A724-BD3F65DA029E.jpg)
เชื่อแล้วว่า.. ผู้คนทั่วโลกเขาตั้งใจเดินทางมาเยี่ยมชมหมู่บ้านนี้ 2.4 ล้านคน/ปี เป็นเรื่องไม่เกินจริง เพราะตลอดช่วงเวลา 2 วัน 1 คืนของเรา ที่ไม่เน้นการเที่ยวแบบแน่น ๆ แต่เน้นเสพความสุขกับการพักผ่อน มันสร้างความผ่อนคลายได้มากมายจริง ๆ ยิ่งได้มาช่วงหน้าหนาวที่อากาศติดลบ แต่เรายังสามารถออกไปนอนแช่ออนเซ็นกลางแจ้งได้นานกว่าช่วงฤดูอื่น ๆ กลายเป็นประสบการณ์ที่เราเสพติดจนอยากทำอีกเรื่อย ๆ บอกเลยว่า ถ้าใครยังไม่เคยสัมผัสโมเมนต์นี้ ต้องลองสักครั้งแล้วล่ะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/6B1D3DA2-5794-4D26-9D7C-5F10C94149DE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/70147249-9A07-4453-989A-1D441896F538.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/15C8D8BB-BA21-4270-B4BB-95F56ACAFFAC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/30FE308B-938F-4310-A5FD-1037052BA199.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/01/D24DF1FD-4B60-4C81-9DB5-542CFE2260BA.jpg)