เตรียมขยี้ตาให้ดี เพราะทั้ง 22 โลเคชั่นต่อจากนี้ คือความคอนทราสต์อันแสนลงตัว กับแพลนเที่ยว #มาเก๊า 3 วัน 2 คืน ฉบับอัพเดท 2023
ทริปนี้ชายไทยหน้าตี๋อย่างเราขอพาทุกคนบินข้ามน้ำข้ามทะเลไปย้อนรอยความเก๋าที่ไม่เคยเก่าของ Macao เมืองสุดชิค ประวัติยาวนาน ผสมผสานสถาปัตยกรรมและวัฒนธรรมเก่าแก่ระหว่างจีนกับโปรตุกีสจนกลายเป็นแหล่งอนุรักษ์ทรงคุณค่าที่ได้ขึ้นทะเทียนมรดกโลกมากถึง 20 แห่ง แน่นอนว่านอกจากลัดเลาะลอดเสาโรมันสู่หอนาฬิกาบิกเบน ชิมทาร์ตไข่ใกล้หอไอเฟล เก็บแลนด์มาร์คฮอตฮิตที่ต้องห้ามพลาดเมื่อมาเยือนมาเก๊าแบบทุกครั้งแล้ว เราจะมาอัพเดทมุมชิคที่ต้องแชะ ตะลุยกินอาหารคาวหวานจานฮิตให้เพลินพุง เอาให้เต็มอิ่มในทุกด้าน ได้ภาพถ่ายที่ไม่รู้ต้องลงอีกกี่เดือนถึงจะหมด
ไปจ้าาา!!! ออกไปรับความสุขสันต์ หรรษา เฮฮาแบบครบเครื่อง ที่มาเก๊าพร้อมเก๊ากันได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6652.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6963.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/96BC5AD8-75D1-4913-B41B-6E87A3BE1566-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/227BEC4B-94C8-4420-9BFA-6B0A06AB00A0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/CB4B00B7-BF25-42F3-A28B-71A44D4A281B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/4DF42C81-EA3B-4963-8438-87976BAF3C5A.jpg)
หากแอร์เอเชียบินถึงไหน เราก็ไปถึงนั่น และยิ่งเป็นสายการบินโลว์คอสต์เจ้าเดียวที่บินตรง กรุงเทพฯ – มาเก๊า แน่นอนว่าทางเราไม่พลาด!!!! สำหรับเส้นทางนี้เค้าจะมีเวลาให้เลือกวันละ 2 เที่ยวบิน จะบินเช้าตรู่ถึงสาย ๆ เที่ยวได้กรุบ ๆ หรือจะบินค่ำไปนอนเอาแรงสักคืนก็เอื้อกับคนทำงาน ไม่ต้องลาวันศุกร์ สะดวกช่วงไหนจัดไปโล๊ดดดด แต่ใด ๆ คือต้องไม่ลืมกดจองแพ็คสุดคุ้ม!! ที่คุ้มจริง คุ้มจัง เพราะได้ทั้งน้ำหนักโหลดกระเป๋า 20 กิโลกรัม เดินขึ้นเครื่องไปนั่งไขว่ห้างเก๋ ๆ บนที่นั่งที่เราเลือกเอง รอรับประทานอาหารให้อิ่มหนำ ไม่ต้องเสียเวลาหามื้อเช้าอีกรอบ จิบน้ำดับกระหายแล้วงีบสักนิด ไม่ถึงสามชั่วโมง เครื่องก็โค้งคำนับสู่สนามบินมาเก๊า หยิบกระเป๋าเริงร่าต่อได้ทันที เที่ยวสนุกสบายกระเป๋าตังค์แบบสุด ไอเลิฟ!!!!!!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/C475C3B8-AB5C-4F33-A087-66C099907EE0-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/12EC6EEA-7311-456F-A91B-BBB9BC83A193.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/2347D39B-3C0B-44F2-9466-A962FCBBF158.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6965.jpg)
Day1
01 Municipal Affairs Bureau
ลากกระเป๋าเข้าที่พัก แล้วเราก็ออกมาตามหาจุดเช็คอินแรกกันที่ Municipal Affairs Bureau หรือเรียกกันอีกชื่อว่าตึก IAM อาคารสีขาวสไตล์นีโอคลาสสิก ที่สร้างมานานกว่า 239 ปีแล้ว และได้รับการซ่อมบำรุงครั้งใหญ่เมื่อปี 1940 ที่นี่ถูกเปลี่ยนชื่อเปลี่ยนบทบาทมามากมาย ตั้งแต่เป็นสภาเทศบาลแห่งแรก พิพิธภัณฑ์ ไปรษณีย์ อนามัย ฯลฯ ภายในมีทั้งห้องประชุม โบสถ์เล็ก ๆ เชื่อมติดกัน และห้องสมุดที่ถอดแบบ ห้องสมุดในปราสาท Convent of Mafra ของโปรตุเกส ส่วนด้านนอกก็จะเป็นสวนสวยสไตล์โปรตุเกส ให้เราไปเดินโฉบ ทำตัวเท่ โพสท่าเผลอ ได้ภาพฟีลวินเทจกันด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6890-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/5AA2C746-8B59-470B-8A19-298BECDBC754.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6790.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/EB2FF5CA-A6C8-4FD9-9F0E-AC330AC94358.jpg)
จุดเด่นที่เราจะเห็นไปตลอดทริป คือ กระเบื้องเคลือบลายโปรตุเกสอันมีเอกลักษณ์ สำหรับตึก IAM จะเป็นสีน้ำเงินขาวออริจินัลเลย ติดอยู่ตรงโถงบันไดหิน มีเสาไฟทรงคลาสสิก และแสงธรรมชาติที่สาดส่อง ดูน่าเกรงขาม หากสังเกตดี ๆ จะมีหินแกะสลักโบราณติดอยู่บนผนัง เป็นภาพของพระแม่มารีย์พร้อมเหล่าบริวาร ย้ายมาจากโบสถ์ Holy House of Mercy ที่ถูกทุบทำลายเมื่อ 140 ปีก่อน ถือเป็นศิลปะหินแกะสลักที่อ่อนช้อยที่ใครมาจะต้องแวะชม บอกเลยว่าแค่โลแรก เราก็กดชัตเตอร์จนกล้องต้องร้องขอชีวิตแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/2A472A24-BE88-4508-A93D-980815D3750F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/Untitled-0-copy.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/1A4F3A8A-F415-4B78-BEF8-98FF871B8EAF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E738D733-4FC2-425E-B4EF-480BDD1D728E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/5DE1AAFF-63E7-4F39-8870-58CF416AD705.jpg)
02 Senado Square (จัตุรัสเซนาโด)
เดินข้ามถนนมาปุ๊บ ก็พร้อมโพสท่าเซตสองที่ Senado Square หนึ่งในมรดกโลกของมาเก๊า ศูนย์กลางเมืองที่มีอายุมากกว่าร้อยปี ถือเป็น 1 ใน 4 จัสตุรัสที่ใหญ่อันดับต้น ๆ ของมาเก๊า ใช้จัดงานสำคัญ ๆ ของเมืองตั้งแต่อดีต-ปัจจุบัน ห้อมล้อมด้วยสถาปัตยกรรมสไตล์นีโอคลาสสิก สีพาสเทล เดินมองชมดีเทลได้เพลิน ๆ ตั้งแต่ทางเดินที่สร้างแบบโปรตุเกสดั้งเดิม มีน้ำพุขนาดใหญ่ประดับด้วย celestial globe สัญลักษณ์ที่นักเดินเรือใช้ แม้เราจะหน้าตี๋หน้าหมวยขนาดไหนก็สามารถมาถ่ายรูปฟีลยุโรปได้ที่นี่
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/6782ADC3-63FB-4FA1-94DC-B1EB4F09ACE2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/7A7A9058-DC15-4503-9C29-84A34D4CD699.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D96C7BA4-6D8B-40E0-BE78-AE685D7849D4.jpg)
03 Ruins of St. Paul’s (ซากประตูโบสถ์เซนต์ปอล)
ลัดเลาะชมความคลาสสิกจนมายืนประจันหน้ากับแลนด์มาร์กที่เป็นหน้าตาของมาเก๊า ชนิดที่ถ้าไม่มาก็เหมือนมาไม่ถึง Ruins of St. Paul’s ซากประตูโบสถ์เซนต์ปอล รากเหง้าการตั้งถิ่นฐานของชาวโปรตุเกส นับจากวันแรกที่ลงเสาเข็ม ที่นี่ก็มีอายุมากกว่า 421 ปีแล้ว โดยในปี 1835 ตัวโบสถ์ได้ถูกเผาทำลาย หลงเหลือไว้เพียงบันไดทางขึ้น และประตูอันยิ่งใหญ่ที่เล่าถึงการขึ้นสู่สรวงสวรรค์ทั้ง 5 ชั้นของพระเยซู มีนกพิราบเป็นตัวแทนวิญญาณอันบริสุทธ์ที่ชั้นบนสุด พร้อมรูปแกะสลักพระแม่มารีย์ เทวดา นักบุญผู้ก่อตั้ง และคัมภีร์ไบเบิลไว้อย่างสวยงาม เป็นหลักฐานที่ทำให้เราจินตนาการได้ถึงตัวโบสถ์ ว่ามันจะอลังการสวยงามขนาดไหน เพราะเห็นแค่ประตูก็ตื่นตะลึงจนละสายตาไม่ได้
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/C3D1012D-8358-4961-B417-BEE78B572987-2048x1362.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/F00F216F-94A0-4EBB-86DD-3AA7EB691C37.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/8B5C410A-338A-4CD5-919A-97E3C971B920.jpg)
04 Love Lane
ห่างจากซากประตูโบสถ์เพียงไม่กี่ก้าว เราก็จะเจอกับตรอกอันหวานฉ่ำ Love Lane ที่แปลตรงตัวจากภาษาโปรตุเกส Travessa da Paixão ถนนแห่งความรักสายสั้น ๆ ความยาวประมาณ 50 เมตร มีความเงียบสงบเหมาะแก่การออกเดท อีกทั้งอาคารทั้งด้านหนึ่งยังทาด้วยสีชมพู ตัดกับประตูหน้าต่างสีเขียว คู่สีสุดคิวท์ อีกฝั่งเป็นอาคารสีเหลืองหวานแหวว เข้าคู่กับพื้นถนนที่ทำจากหินสุดคลาสสิก เห็นแล้วอยากจะโคฟเป็นโรมิโอ-จูเลียตให้รู้แล้วรู้รอด และอย่าลืมหันกลับไปเก็บภาพมุมเสยของซากประตูโบสถ์เซนต์ปอลกันด้วย ถือเป็นอีกมุมมหาชนที่เท่ไม่หยอกเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/54EC2885-C3C7-4649-A073-9E5195B6C25B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6491.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/1B15E2EB-F96E-42B0-9A7F-3CF70624C6F1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D71983B4-A340-4FD4-91FB-DEA0640E9F33.jpg)
และล่าสุดฉบับอัพเดท 2023 ตอนนี้เขามีคาเฟ่สุดป๊อป % ΔRΔBICΔ สาขา Travessa Da Paixao มาเปิดเป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยร้านตรงนี้จะเน้นสีขาวสะอาด ตกแต่งแบบมินิมอลขั้นสุด แถมมีกระเบื้องสีน้ำเงินอ่อน ๆ ลายโลโก้ร้าน แซมไปกับศิลปะแบบโปรตุเกส มีให้เลือกนั่ง 2 ชั้น หรือจะหยิบแก้วออกมาเป็นพร็อปถ่ายรูปเล่นด้านหน้าแบบเราก็ไม่ติด จากที่ย่านนี้เคยเป็นแค่ไอจีสปอต ตอนนี้ได้กลายเป็นย่านคาเฟ่ฮอปปิงด้วย ยิงปืนนัดเดียวได้นกสองตัวแบบนี้ ไม่มาไม่ได้แล้วปะ?
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/92E3FCEA-9307-49D4-A133-013A26D8A508.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/BCEADF11-CE73-44F7-A2B0-9071826ABB35.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/AD8994C8-31B4-4022-9EEB-25C68C1E1E2A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/66DE853D-C044-4096-8C7C-F061BB0A5E35.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E79A8A15-2086-4D12-814B-9DD5A0D0CDA7.jpg)
05 Portuguese Street
อีกหนึ่งสปอตสำหรับเหล่าโฟโตกราฟเฟอร์สายอาร์ต กับอาร์ตยุคเก่าที่ทรงคุณค่าและยังมีความสมบูรณ์ผสานวอลล์อาร์ตแบบใหม่บริเวณ Portuguese Street หรือ Calcada do Amparo ตรอกเล็ก ๆ ฝั่งตรงข้าม Love Lane ที่สมัย 338 ปีก่อนเคยเป็นที่ตั้งศุลกากร จัดการเรื่องค้าขายกับต่างประเทศในสมัยราชวงศ์ชิง ก่อนจะได้รับการฟื้นฟูกลับมาเป็นที่รู้จักอีกครั้งในปี 2019 จุดเด่นของที่นี่คือผนังที่ติดกระเบื้องโบราณเอาไว้เป็นลายสวยงาม แซมกับสตีทอาร์ตเท่ ๆ ของศิลปินยุคปัจจุบัน ร้านรวงส่วนใหญ่เป็นร้านอาหาร แกลลอรี คาเฟ่ ที่ตกแต่งกันอย่างสร้างสรรค์ เปลี่ยนซอยเก่าอันคร่ำครึเป็นย่านถ่ายรูปสุดฮิป เปี่ยมมนต์ขลังน่าค้นหา ทำเราหลงอยู่ในนี้นานเป็นชั่วโมงเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6546.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/C013C541-1264-4360-AC60-9AE550597F13.jpg)
ถ้าความน่ารักของญี่ปุ่นคือฝาท่อ ที่มาเก๊าเราขอยกให้เป็นฝาตู้ไฟริมถนนในย่าน Portuguese Street เห็นแล้วมันแช่มชื่นเบิกบาน โซคิวท์โซใจ แต่งแต้มซอกหลืบแคบให้ดูมีชีวิตชีวาจนอดอมยิ้มไม่ได้ ไม่ว่าจะเป็นคาแรกเตอร์การ์ตูน สถานที่ท่องเที่ยว น้องแมวน้องหมา ทุกอย่างมันดูเข่ออ้ายจนเราเก็บภาพมาแทบจะครบทุกตู้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6726.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6783.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/737059F5-62EF-4933-83AA-1063041E6D79.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E4C977F5-2F46-4B58-A6BB-43E0A7A902DE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/8E163FC3-AD5D-4BF7-A05B-03E4E649A767.jpg)
06 Guia Lighthouse
ปิดจบวันสุดท้ายก็ขอพาไปเก็บภาพมุมสูงจึ้ง ๆ ของมาเก๊าที่ Guia Lighthouse ประภาคารที่เชื่อมต่อกับอาคารสีขาวตัดขอบเหลืองโดดเด่นบนยอดเขา Guia จุดสูงสุดของคาบสมุทรมาเก๊า ห้อมล้อมด้วยป่าสีเขียวอันอุดมสมบูรณ์ โดยอาคารนี้ใช้เวลาสร้างนานถึง 16 ปี ใช้เป็นทั้งโบสถ์และค่ายทหาร ต่อมาในปี 1865 ก็ค่อยสร้างประภาคาร ซึ่งถือเป็นประภาคารสมัยใหม่ที่เก่าแก่ที่สุดในชายฝั่งทะเลจีน และเป็นอีกที่ที่ได้ขึ้นทะเบียนเป็นมรดกโลกจาก UNESCO อีกด้วย ซึ่งจากบนนี้เราจะได้ปะทะกับลมทะเลเย็น ๆ พร้อมวิวป่าคอนกรีต ตึกทรงแปลกตามากมาย ทอดยาวสู่ทะเลกว้างใหญ่ แถมยังได้ชมเรื่องราวทางศาสนา การทหารทและการเดินเรือของมาเก๊าอย่างใกล้ชิด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D38C71A1-0315-4A9D-BA70-B45777E2D403.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/28C96551-FFCF-4D65-B132-33D945573C38.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6956-2.jpg)
Day2
07 Taipa Village (หมู่บ้านไทปา)
เช้านี้เราขอพาทุกคนไปเติมเต็มท้องให้อิ่มจุก เติมรูปในเมมโมรีให้อิ่มใจที่ Taipa Village หมู่บ้านเก่าแก่ที่ถูกอนุรักษ์วัฒนธรรม และสถาปัตยกรรมสไลต์โคโลเนียลสมัยถูกปกครองโดยโปรตุเกสเอาไว้ ทั้งหมู่บ้านจะถูกทาด้วยสีพาสเทล ทำให้ดูสดใหม่อยู่เสมอ จนเรียกว่าสดใสเกินเบอร์ น่ารักเกินต้านมาก ๆ เดินชมไปเรื่อย ๆ เราจะเจอกับสรีทอาร์ตแทบทุกแนว ทั้งเท่ ๆ ดาร์ก หวานกรุบ แซมกับร้านอาหาร คาเฟ่ และร้านค้า เรียกว่าสะบัดกล้องไปทางไหน เดินหลงไปแห่งใดก็ได้รูปสวย ๆ ร้านรวงปัง ๆ เก็บไว้เป็นความทรงจำที่ดีแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6559.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/7AF7B3F2-AD2B-4469-B747-142C1EA498A2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/024519B9-B2EB-4564-B2BC-5D18D4A63678.jpg)
08 Cunha Street, Rua do Cunha (ถนนคูนา)
แม้ที่นี่จะเต็มไปด้วยมิวเซียม วัดจีน ร้านขายของกระจุกกระจิกเยอะขนาดไหน แต่จุดที่เราชอบที่สุดในหมู่บ้านคือถนนสายอาหาร Taipa Food Street ในตรอกเล็ก ๆ ที่มีชื่อว่า Rua do Cunha ทั้งสองข้างทางเนืองแน่นไปด้วยอาหารจีนทั้งแบบดั้งเดิม และแบบใหม่ มีสตรีทฟู้ดชิค ๆ อยู่มากมาย อยากกินเล่นหรือกินจริงจังก็ได้หมด และก็ยังเป็นอีกเส้นที่มีสตรีทอาร์ตให้ชมเล่น ๆ อยู่หลายภาพ เรียกว่าเดินเพลิน กินเพลิน ถ่ายรูปเพลิน ครบราวกับกาแฟ 3 in 1 ชั้นยอดเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D604BD2B-734F-49F7-8B08-7FF16C7E0A3A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/01BF4534-4EF0-48F2-B80E-7E63E22892EA.jpg)
ขึ้นชื่อว่าเป็น Food street ก็ต้องมีร้านเด่นร้านดัง แถวยาวเหยียดอยู่แน่นอน จากที่เดินเซอร์เวย์พบว่ามีอยู่ 3 ร้านที่ดูป๊อปปูล่าร์ เราเลยเดินเลี้ยวไปต่อคิวเพื่อลิ้มลองความเด็ดสักหน่อย เริ่มจากทาร์ตไข่ร้าน Lord Stow’s Bakery สาขา Taipa เปิดขายมานานถึง 34 ปี ผลิตทาร์ตไข่หอมมัน หวานชุ่มลิ้น เคล้าพายฉ่ำเนยกรอบกำลังดี ต่อด้วยคุกกี้อัลมอนด์จากร้าน Pastelaria Fong Kei การันตีความอร่อยโดยบิบกูร์มองด์ และร้านสุดท้ายตั้งอยู่สุดถนน Café Vong Kei วางขายชาเน้นความหอมนำ หวานน้อยในขวดทรงตะมุตะมิ เรียกว่าตื่นมาแล้วหิ้วท้องว่าง ๆ มาตรงนี้ได้กินของอร่อย ๆ แบบวาไรตี้แน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/10292400-C9D1-4D81-B6CE-CFFB98603333.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/173D16EF-246F-4E3D-AC95-7A44D10B712E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/69B4AFB1-9782-44B5-BE3A-626A8E45B699.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6509.jpg)
09 Sei Kee Cafe’
เดินออกมาจาก Rua do Cunha ข้ามมาอีกฝั่งของถนน เราก็เจอกับร้านที่ต้องเอาปากกามาวง กาดอกจัน ป้ายไฮไลต์ เพราะความเก๋าและความอร่อย Sei Kee Cafe’ ร้านกาแฟแบบโบราณรุ่นราวคราวพ่อ ที่มีอายุถึง 58 ปีแล้ว กิมมิกพิเศษของร้านคือขั้นตอนการชงชาและกาแฟของเขาจะใช้หม้อดินแบบดั้งเดิม ส่งกลิ่นหอมชวนหิว กินคู่กับขนมปังแผ่นหนาสไตล์โปรตุเกสประกบคู่ ด้านในเป็นไส้หมูทอดไข่กวน คืออร่อยฟินจิกแขนคนไปด้วย สมกับที่ได้อยู่ในมิชลินไกด์ปี 2019 รสชาติของวันวานมันอร่อยแบบนี้นี่เอง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D95A3B44-3DD0-4206-9DE6-78D2F82B1F26.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/F0C6AF5F-3E2F-42B7-9DBA-4C535DA8D172.jpg)
10 Tai Lei Loi Kei
แค่สตรีทฟู้ดก็เรียกว่ากินเวลาช่วงเช้าไปทั้งหมด แต่ก็เป็นการใช้เวลาที่คุ้มค่าสุด ๆ เรียกว่าเป็นวันที่เรากินจุกินดุ กินเหมือนพรุ่งนี้โลกจะแตกที่แท้ทรู และตอนนี้ได้ฤกษ์นั่งกินจริงจังกันสักทีที่ร้าน Tai Lei Loi Kei คาเฟ่แบบดั้งเดิม ที่อยู่คู่คนไทปามานานกว่า 55 ปี มีพี่หมูตัวโตหน้าตาใจดียืนต้อนรับอยู่ด้านหน้า เมนูเด็ดของร้านคือ Pork Chop Bun ขนมปังไส้หมูทอด ที่เขาหมักหมูเข้าเนื้อรสเค็มหวาน ทอดให้มีความนุ่มกลมกล่อม ตัวขนมปังก็มีความกรอบนอกนุ่มในรสหวานหน่อย ๆ เป็นรสชาติแสนบาลานซ์ที่กินชิ้นเดียวไม่เคยพอ ไม่แปลกใจเลยว่าทำจึงได้เป็น snack ขวัญใจชาวเมืองและนักท่องเที่ยว เพราะทางเราเองก็หลงเคลิ้มไปกับความอร่อยเช่นเดียวกัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/BC3CE973-F586-46F8-9561-3B75F1EF7F72.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/2B6AB61E-36ED-4416-9FB7-DC35371CF097.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/1C1D7DD6-519E-4829-A624-7136C37A81B8.jpg)
11 teamLab SuperNature Macao
หลังจากที่เติมความอิ่มให้ท้องจนตาปรือ ก็ถึงเวลามาเบิร์นแคล ปลุกตัวเองให้ตื่นด้วยผลงานแจ่ม ๆ กันสักหน่อยที่ teamLab SuperNature Macao จัดอยู่ใน The Venetian Macao โดยเขาปรับพื้นที่กว่า 5,000 ตร.ม. ผลิตผลงานสุดมหึมาในธีม ‘body immersive’ ให้เราสำรวจการรับรู้ของโลกที่เชื่อมต่อระหว่างมนุษย์และธรรมชาติ สื่อออกมาในรูปแบบงานไฟสุดตระการตา เล่นใหญ่ชนิดที่ว่าคุ้มค่าตั๋วจนอยากขอจ่ายเพิ่มเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/B2A59E0D-5451-4AA5-9D90-4E82869D9386.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6601.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/1FC486AC-D407-4915-9199-B3A4DB00B330.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/ADA9ACC8-01AE-4BF0-BCD6-3EE6EE337E63.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/A9A785F0-5A61-4CAE-B363-65E851CAD1CA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/CE6756AE-ED64-4545-B223-F7B6EF46AFCC.jpg)
เดินเข้าไปภายใน เราจะถูกโอบกอดด้วยภาพกราฟฟิกที่แยกเป็นห้อง ๆ ตั้งแต่ The Infinite Crystal Universe, Valley of Flowers and People: Lost, Immersed and Reborn งานไฟและดอกไม้ที่เคลื่อนไหวเปลี่ยนฉากลื่นไหลแบบไม่มีที่สิ้นสุด, Light Sculpture – Plane แฉกลำแสงคมกริบที่ทำมุมกันสวยงามราวอัญมณี, Multi Jumping Universe กระโดดโลดเต้นบนผืนผ้าใบท่ามกลางกาแลกซี่นับล้าน รวมแล้วมีมากถึง 19 ชิ้นงาน ให้เราได้ทั้งชม ทั้งเล่น ทั้งร่วมกิจกรรม อยู่นานขนาดไหนก็ไม่มีคำว่าเบื่อเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6604.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/2311211B-5FF7-471F-8D16-1F513372CE40-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/5F0AB21E-A15E-42CA-9359-6FA8A88D55FE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/60B181A9-9208-4B2A-8364-73B7B647D2FC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6602.jpg)
12 The Parisian Macao
ออกจากงานไฟย่านเวนิช เราก็มุ่งตรงสู่ปารีสบริเวณ Parisian ถือเป็นการเดินทางระหว่างประเทศที่รวดเร็วดั่งมีเวทมนต์ ตรงนี้เป็นที่ตั้งของหอไอเฟล ไอคอนิกประจำปารีส ที่ที่เราต้องรีบจัดทรงผม ผูกเนกไท เก๊กท่าใหม่ ให้ได้ฟีลเคร่งขรึมประหนึ่งหนุ่มปารีเซียง เพื่อรูปอีกเซตที่แพลนอัพลงโซเชียลได้อีกหลายเดือน นอกจากเป็นแลนด์มาร์กสำหรับถ่ายรูปแล้ว ยังเป็นแหล่งรวมบริการสุดพรีเมียมแก่นักท่องเที่ยว มีทั้งโรงแรม รวมร้านค้าแบรนด์ระดับโลก พูดตรง ๆ ก็คือ เป็นย่านชอปปิงที่ไม่ปรานีเงินในกระเป๋าเราเลยสักนิด แต่ถ้าไม่อยากชอปก็มาถ่ายรูปชิล ๆ ครีเอตมุมให้ดูอลังการก็สุดปังไม่แพ้ใคร
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6960.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6966.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/FCF361D5-D11B-4E5E-880E-B883C44788E9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E4A77D4F-B729-43AB-8B64-02F5D908318B.jpg)
13 The Londoner Macao
เป็นตัวพ่อตัวบิดาเรื่องการเดินทางแบบนี้ เราไม่หยุดที่ปารีสเท่านั้น กะพริบตา 10 ที เดินไม่เกิน 30 ก้าว เราก็มาถึงกรุงลอนดอน มหานครแห่งอังกฤษ The Londoner Macao รวบรวมความที่สุดของลอนดอน มาไว้ใจกลางมาเก๊า ไม่ว่าจะเป็นบิกเบน ผนังโบสถ์สไตล์กอทิก อาคารรัฐสภา จนไปถึงรูปปั้นทหารรักษาพระองค์ เดินไปมุมไหนก็ดูเป็นผู้ดี๊ผู้ดี ถ่ายรูปได้ฟีลคุณหญิงคุณชาย หากใครต้องการความที่สุดแห่งการพักผ่อน เราแนะนำให้ลองหาที่พักในนี้ เพราะเขาบรรจุโรงแรม 5 ดาว ถึง 5 แห่งไว้ ทุกห้องเป็นไทป์สวีทหรูหราสไตล์อังกฤษ ได้รับการดูแลประดุจราชานิกูลกันเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D48EFCAB-E5C2-4E88-AB64-639C0851E8F2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D57E7B5B-ED48-4523-8331-10B92D9862DA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/CA309257-8A80-4B8D-AEA6-20A2ECD9F2A4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/1BA5B682-A549-4C30-B843-F2BAA1F02D26.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/A494EBA1-1F83-4867-8874-32BF99569976.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6961.jpg)
14 Macau Fisherman’s Wharf
ยังคงท่องโลกกว้างอย่างไม่หยุดยั้ง โดยเรามาเช็คอินกันต่อที่ Macau Fisherman’s Wharf ที่รวบรวมกว่า 30 แลนด์มาร์กของโลกไว้ที่เดียว แบ่งออกเป็น 3 โซน แตกต่างไปตามธีมทั้งแบบจีน อยู่บริเวณท่าเรือ แบบยุโรปเป็นโซนร้านค้า และที่เรายืนอยู่นี้คือ Roman Amphitheater จำลองโคลอสเซียมแห่งกรุงโรม อัฒจันทร์อันยิ่งใหญ่ที่บ่งบอกถึงความน่าเกรงขามของจักรวรรดิโรมันในช่วงศตวรรษที่ 1 ทำออกมาได้ใกล้เคียงกับต้นฉบับจนเราตกใจ โดยที่นี่เขาใช้เป็นเวทีจัดแสดงกลางแจ้ง ที่จุคนได้มากถึง 2,000 คน มีเครื่องมือล้ำสมัยจนสามารถจัดงานระดับโลกได้เลยทีเดียว แถมเดินไปตรงไหนก็มีแต่มุมให้ครีเอตภาพได้อีกเพียบ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6826-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6842.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E9F5B745-1A9D-4BE8-84A4-26B2D3449803.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/9763AEB0-4A15-4D25-9BA0-8109D02AC20A.jpg)
15 Macau Science Center
อำลาแสงอาทิตย์ตกดินวันนี้กันที่ Macau Science Center เห็นภายนอก ไม่ต้องบอกก็รู้ว่าต้องเป็นพิพิธภัณฑ์ด้านวิทยาศาสตร์แน่นอน กับอาคารทรงกรวย เชื่อมต่อกับหอคอย สีเงินคล้ายสถานีอวกาศในจินตนาการ ภายในมีให้เดินเที่ยวถึง 14 โซนทั้งการจัดแสดงถาวรและหมุนเวียน ให้ความรู้ตั้งแต่เรื่องอาหาร ร่างกาย กีฬา จนไปถึงเรื่องนอกโลก เหมาะกับคนที่ชอบหาความรู้พร้อมความสนุก สำหรับคนที่ไม่ได้อินกับงานจัดแสดงด้านใน เราแนะนำให้มาเเซลฟี่กับต้นไม้รูปหัวใจ เดินทอดน่องพักสายตากับวิวงาม ๆ ที่ลานริมน้ำรอบ ๆ พิพิธภัณฑ์ บอกเลยว่าพระอาทิตย์ตกสะท้อนน้ำตรงนี้มันแจ่มมาก ฉาบอาคารทรงแปลกตาให้เป็นภาพสีซีเปียระยิบระยับ สวยงามแบบไร้ข้อกังขาเลยจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/8477B23E-4D73-4A8E-B421-3A8ECD643891.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/B43A9DE2-A254-435F-802E-C21C3E5B5A0D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/BB591364-E3F6-4DE7-AE4F-CB83E6903DC8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6651.jpg)
Day 3
16 Margaret’s Café e Nata
หลังจากตะลอนถ่ายรูป โพสท่ากันอย่างหนักหน่วง วันนี้ขอเริ่มต้นด้วยการตื่นสาย ๆ แล้วออกมาหาของหวานเข้าร่างสักหน่อยกับร้าน Margaret’s Café e Nata ที่เราจะได้กลิ่นหอมหวนลอยมาก่อนจะเห็นหน้าร้านซะอีก ด้วยเมนูสุดฮอต ทาร์ตไข่มาคานีส ที่เปิดขายมา 30 กว่าปีและยังคงใช้สูตรดั้งเดิม มียอดขายที่การันตีความอร่อยมากถึง 10,000 ชิ้น/วัน เพราะเขาใช้วัตถุดิบที่ดี สัมผัสได้ถึงเนื้อละมุนของไข่แดงที่ตีเข้ากับน้ำตาลเกิดรสชาติหวานมัน อบจนมีความเบิร์นที่หน้าทาร์ต ส่งกลิ่นหอมตีขึ้นจมูกทุกคำที่กัด ถือเป็นร้านที่ควรค่าแก่การต่อคิว มาเก๊าครั้งต่อไปต้องได้เจอกันอีกแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/B922565B-997C-48FE-88FF-3A6AA0BD6A9F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/324383E3-1B76-4239-AED1-C7F081ECE16E.jpg)
17 COTIZ
จัดทาร์ตไข่กันจนจุก ก็ได้เวลาหากาแฟแก้วโปรดมาช่วยสลัดความงัวเงีย เราเลือกมาที่ COTIZ คาเฟ่สีขาวโคซี่โคใจในซอกตึก มีความคิ้วท์แบบสุดกับเหล่ากราฟฟิกดีไซน์แสนมินิมอล นำทีมโดยเด็กสาวหัวฟูและน้องกระรอกตัวน้อยวิ่งเสิร์ฟขนมน่าเอ็นดูติดอยู่ตามผนัง โดยเขาจะเด่นเรื่องขนมอบ ทั้ง Canele หวานฉ่ำหอมกลิ่นคาราเมล และเมนูซิกเนเจอร์ custard puff ก้อนกลมไส้เยิ้มที่มี 4 ไส้ยืนพื้น คือ Earl Grey, Cream Cheese, Chocolate, Black Sesame แถมยังมีไส้พิเศษในช่วงซีซั่นต่าง ๆ ที่สั่งมาบอกเลยว่าหอมอร่อยทุกชิ้น ยิ่งกินกับกาแฟรสเข้มยิ่งฟินเข้าไปใหญ่ เรียกว่าทั้งสายกินสายฮอปมาตามรอยต้องไม่ผิดหวังแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6878-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/A0467801-569E-444E-846D-8E4DCE3525C2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/60B37BEF-558F-4BE0-AE60-567CC81B0C40.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/46C102B1-F412-4271-836E-178E79B5F591.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/362C4187-1C0C-498B-A1C9-8AD1CB4E75BA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/2C78AC49-4D79-49C6-879F-A17274160081.jpg)
18 Lai Kei Sorvetes
การลงทุนที่คุ้มค่า คือการลงทุนไปกับการกิน เพราะนอกจากความอร่อยแล้ว เรายังได้จิตใจที่เบิกบานแถมมาด้วย และนี่คืออีกร้านที่เติมเต็มความสุขยามเที่ยงแก่เรา Lai Kei Sorvetes ร้านไอศกรีมสไตล์ย้อนยุคที่มอบความสดชื่นให้ผู้คนมานานกว่า 70 ปี และยังคงความดั้งเดิมตั้งแต่วันแรกจนถึงทายาทรุ่นที่สามในปัจจุบัน ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบร้านที่คลาสสิกขั้นสุด ทั้งโต๊ะ เก้าอี้ โซฟา ที่ให้ฟีลสภากาแฟสไตล์จีน เติมแต่งความน่ารักด้วยอาร์ตเวิร์กวินเทจสุดคิวท์เป็นรูปไอศกรีม แค่หน้าร้านเราก็ถ่ายรูปได้เป็นสิบ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/4BC03D2B-1768-488F-8A22-5981B9928553.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/320E20F6-757F-4B06-A832-280F6432C8C7.jpg)
เรื่องความอร่อยขอสารภาพตามตรงว่า คงสู้ไอศกรีมที่ผ่านนวัตกรรมมากมายของสมัยนี้ไม่ได้ แต่ถ้าเรื่องคอนเทนต์ละไม่แพ้ใคร เพราะเขามีแพคเกจจิ้งสุดเก๋า มากับเมนูไอศกรีมแซนด์วิช ประกบด้วยเวเฟอร์กรอบ ๆ และไอศกรีมแท่งโบราณรสถั่วแดง เสิร์ฟในกล่องกระดาษย้อนยุค ซึ่งรสชาติก็ย้อนยุคด้วยเช่นกัน และยังมีไอศกรีมรูปแบบต่าง ๆ อย่างบานาน่าสปริท โฟล์ต และใส่โคน ส่วนรสที่ขายดีคือมะพร้าว แต่ก็มีรสอื่น ๆ ให้เลือกเป็นสิบ อาทิ ช็อกโกแลต งา มินต์ เผือก น้ำผึ้งมะนาว พีนัท ฯลฯ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/559479CC-80BE-4DE5-AB99-91AD08138D4D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/081615C4-D828-4F1C-A3E3-2122FB95204B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D39206FD-A877-4157-A754-68CA2A956270.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/25D4AE83-92D3-4F0C-9E0F-566CC4F8E8C6.jpg)
19 Edf. Commercial Holland Jardim
จบพาร์ทกินมาอินกันต่อกับสถาปัตยกรรมปัง ๆ ที่เห็นตั้งแต่วันแรก จนถึงวันนี้ก็ยังไม่มีทีท่าว่าจะเบื่อ อาคารนี้คือ Edf. Commercial Holland Jardim สถาปัตยกรรมสไตล์โปรตุกีสสีเหลืองเข้ม ตัดโทนให้ดูเย็นขึ้นด้วยประตูหน้าต่างสีเขียว เพิ่มความเด่นอีกด้วยกับขอบสีแดงเชอร์รี่ พื้นทางเดินเป็นลายกระเบื้องโปรตุเกสที่ยังคงมีลวดลายสมบูรณ์สวยงาม รวมกันแล้วเป็นฉากถ่ายรูปชั้นดี ที่เหมาะใส่ชุดสีพื้นมายืนโพสเป็นที่สุด ไม่ใช่แค่ตึกนี้เท่านั้น แต่อาคารรอบ ๆ ยังเป็นสไตล์ย้อนยุคแบบต่าง ๆ ทั้งจีนยุโรป กระทั้งรูปแบบเสาไฟก็ยังปรับให้เข้ากับอาคารละแวกนั้น ๆ เป็นเอกลักษณ์ที่ทำให้มาเก๊าโดดเด่นกว่าเมืองอื่น ๆ ในประเทศจีนอย่างชัดเจน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/F034E18D-C084-496A-8ECA-EE195E2BD15E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/7ADAB008-EEAF-4DFE-9950-442292E30C6F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6927.jpg)
20 Rua de Afonso de Albuquerque
เดินเล่นเลียบถนน Afonso de Albuquerque ถนนที่ตั้งจากชื่อตามแม่ทัพชาวโปรตุเกสผู้ยิ่งใหญ่จากตำนานการล่าอาณานิคมในคาบสมุทรอินเดีย จนมาเจอกับ Macao Central Library ห้องสมุดที่บรรจุหนังสือมากกว่า 92,000 เล่ม พร้อมแผ่นฟิล์ม สื่อโบราณมากมาย ประกบคู่กับ Archives of Macao หอจดหมายเหตุที่เก็บรักษาจดหมายสำคัญ ร้อยเรียงประวัติศาสตร์มาเก๊าให้เป็นรูปเป็นร่าง ตึกทั้งสองมีลักษณะเป็นอาคารยาว 2 ชั้น สไตล์นีโอคลาสสิก สีเหลืองตัดแดงดูร้อนแรง ฉูดฉาด ถือเป็นอีกความทรงจำที่ทำให้ความเป็นโปรตุเกสยังมีลมหายใจอยู่ในมาเก๊า แต่ใด ๆ คือขอยกให้เป็นอีกจุดที่หามุมถ่ายรูปเท่ ๆ ได้เยอะจนลั่นชัตเตอร์รัวแบบหยุดไม่ได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6910.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6908.jpg)
21 Wong Chi Kei (Largo do Senado)
มาถึงโลสุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุดกับร้านบะหมี่เกี๊ยวและเนื้อตุ๋นชื่อดังที่เป็นอีกหนึ่งตำนานของมาเก๊า Wong Chi Kei เปิดสาขาแรกที่มณฑลกวางตุ้งเมื่อ 77 ปีก่อน ดังเปรี้ยงปร้างจนมาเปิดสาขาอยู่ที่มาเก๊า ได้นานถึง 64 ปีแล้ว และยังมีเปิดที่ฮ่องกงรวมทั้งหมดมี 4 สาขาเลยทีเดียว การตกแต่งร้านถือว่าบรรยากาศมีความโบร่ำโบราณใช้ได้ ทั้งป้ายชื่อ เฟอร์นิเจอร์เรียกว่าออริจินัลขั้นสุด จานเด่นของเขาคือเส้นบะหมี่ที่ทำด้วยไข่เป็ด นวดด้วยไม้ไผ่ ลวกระดับอัลเดนเต้ พร้อมเกี๊ยวกุ้งชิ้นโต เนื้อแป้งบางแบบซีทรูแต่มีความเหนียวนุ่มกำลังดี เห็นเนื้อกุ้งแดงฉ่ำอยู่ภายใน พร้อมซุปที่ซึมอยู่ทุกอณูของตัวเกี๊ยว ทำให้เรากินได้อย่างรื่นรมย์ และที่ขาดไม่ได้คือเกี๊ยวทอดยักษ์ที่กรอบแบบสะท้านโลกันต์ มีความบางและฟูไม่อมน้ำมัน เด็กกินได้ผู้ใหญ่กินเพลิน ให้ปริมาณเยอะขนาดที่อิ่มจนลุกแทบไม่ขึ้นเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/0B2FDDEB-DAE6-4E0C-A277-ADA705CB1583.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E837CB35-F1CA-4FD5-BFC5-71D977DC1530.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/7D28F2CD-1012-4DAD-89C2-A481E138EDA0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/C4A9D76C-3A34-4D56-BF73-083E98E29B5B.jpg)
22 Happiness Street (Rua da Felicidade)
สถานที่ปิดจบ เราขอมาหวนความหลังสไตล์ไชน่ากันบนถนนแห่งความสุข Happiness Street กลุ่มอาคารอนุรักษ์แบบจีน 2 ชั้น ที่หากย้อนไปเมื่อ 160 กว่าปีก่อนเคยเป็นย่านโคมแดง ที่เต็มไปด้วยสิ่งผิดกฎหมาย หลังจากที่แก้ปัญหาเหล่านั้นได้ ทางการได้ปรับปรุงถนนและทาสีประตูหน้าต่างให้เป็นสีแดง (อัพเดทล่าสุ ด 2023 เป็นสีเขียว) กลายเป็นจุดถ่ายรูปแนวสตรีทอันน่าพิศมัย ภายในอาคารกลายเป็นร้านค้าขายของที่ระลึก ร้านอาหารให้เราไปตามกิน ตามเช็คอินมากมาย และยังมีเกสต์เฮ้าส์ที่เก่าแก่ที่สุดของมาเก๊าอยู่ด้วย เป็นย่านที่สวยงามจนได้เป็นฉากหนังในภาพยนต์เรื่อง Indiana Jones and the Temple of Doom ถือเป็นอีกสถานที่ที่เปลี่ยนอดีตอันน่ากลัวให้กลายเป็นปัจจุบันอันน่าจดจำได้ดีเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D6E2681B-3431-4E95-93D4-F295CE412774.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/00CD1C86-0434-40D3-8ADD-F5A3CF425D3C.jpg)
ถามถึงความคุ้มค่า เราบอกเลยว่ามาเก๊าคือหนึ่งในเมืองใกล้ ๆ ที่เราถ่ายรูปได้เยอะที่สุด ทำคอนเทนต์ได้หลากหลายในเวลาที่น้อยที่สุด เพราะในเวลาเพียง 3 วัน เราสามารถเที่ยวแลนด์มาร์กรอบโลกได้มากมาย ฮอปคาเฟ่สวยกาแฟไม่จืดได้หลายร้าน อิ่มอร่อยกับอาหารระดับตำนานส่งต่อสูตรลับจากรุ่นสู่รุ่น สนุกสนานกับเรื่องราวในอดีตที่แทรกซึมอยู่ตามตรอกซอกซอย แถมงานอาร์ตเจ๋ง ๆ ที่ยิ่งใหญ่ไม้แพ้ใครในโลก เป็นทริปที่อิ่มจุใจ ที่ใครได้ตามจะต้องสุขล้นแบบจุกอกแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/1C2D9DB1-106D-4032-A829-2B0F0DDF531C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6492.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/FC5F6945-657E-4D11-A3D4-B4574C04E534.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/E94109FD-1534-434B-88DE-79916258F78D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/4531FD00-10E2-4F02-8C28-C3AF0BAAD88F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/6389E6DC-AEEA-4647-B5D2-D2F50345D5E2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6507.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/IMG_6841.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/D5643E55-ACF8-4B62-88C1-ECDB7CADC2DC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/05/2068A8CC-EFFE-4281-9FB7-D2D1ACBBC210.jpg)