วันนี้ขอสวมบทเป็นอีหล่าสาวพาเพื่อน ๆ ออกไปเที่ยวม่วน ๆ จอย ๆ ในดินแดนแห่งเสียงแคนและดอกคูน “ขอนแก่น” กับแพลนวันหยุดแบบอะเมซิ่งยิ่งกว่าเดิม!!! ปรนเปรอตัวเองด้วย 11 พิกัดจัดหนักจัดเต็ม ไม่ว่าจะเป็นฮอปปิงคาเฟ่ธีมเก๋ เช็กอินร้านอาหารกิมมิกปัง ๆ พร้อมทั้งพักสมองไปกับธรรมชาติคลีน ๆ เสพงานอาร์ตอย่างมีสตอรี่ รวมถึงปล่อยเวลาให้ไหลช้าอย่างมีคุณภาพกับงานคราฟต์ งานนี้บอกเลยว่าทั้งหมดนี้เป็นการเที่ยวในเมืองขอนแก่นที่อินไซด์ขั้นสุด เหมาะกับคนที่ไม่อยากขับรถเอง เน้นอะเมซิงทั่วไทย มั่นใจไปกับ Grab ใช้ทุกช่วงเวลาไปกับการพักผ่อนพักใจอย่างเลอค่าที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/78281B6B-FCFB-445D-B384-96C4C444A194.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/01C62F13-F9D5-40B8-8A44-ABA45E01862E-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/2CE46761-978F-4F26-9F44-A7201EC52728.jpg)
เมื่อเป็นทริปพักผ่อนสั้น ๆ ในวันหยุดสุดสัปดาห์ ช้อยส์ที่เลอค่าในการเดินทางเที่ยวทั่วเมืองขอนแก่นของเราครั้งนี้จึงตกไปที่ JustGrab ที่ชอบสุดคงเป็นเรื่องความสะดวกที่ไม่ต้องขับรถเอง ความประหยัดเวลาไม่ต้องหาที่จอด ขึ้นรถมาเจอแอร์เย็นฉ่ำ ลืมตาอีกทีก็ถึงที่หมาย พี่คนขับน่ารักพูดจาดี รู้ราคาแม่นยำก่อนเรียก แถมกดเรียกปุ๊บมารับปั๊บ เพราะเขามี Driver กระจายอยู่ทั่ว ที่สำคัญ!! โค้ดส่วนลดสำหรับนักเที่ยวก็มีมาให้จุก ๆ มอบสิทธิพิเศษถึง 2 ต่อ คือ ต่อที่ 1 รับโค้ดพิเศษจาก Grab สําหรับการเดินทางท่องเที่ยวในจังหวัดที่ร่วมแคมเปญ และต่อที่ 2 เพียงแค่แชร์ประสบการณ์การเดินทางท่องเที่ยวทั่วไทยผ่านบริการของแกร็บ บนโพสต์กิจกรรมในเพจ Grab ก็มีสิทธิ์ลุ้นชิงของรางวัลสุดพิเศษ จะบอกว่าใครที่มาขอนแก่น โค้ดนี้ใช้ได้ทั้ง GrabCar/JustGrab คือ “TRAVEL” สำหรับทุกผู้ใช้งาน รับส่วนลดไปเลย 10% สูงสุด 80 บาท x 2 ครั้ง และ “NEWTRAVEL” สำหรับผู้ใช้ใหม่ ลดไปเลยจุก ๆ 20% สูงสุด 100 บาท x 2 ครั้ง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/1-copy2-2.jpg)
เริ่มต้นการเดินทางม่วน ๆ จอย ๆ ด้วยการเรียก Grab ออกจากสนามบิน เลือกสถานที่ที่จะไปแล้วใช้โค้ด ‘TRAVEL’ ได้ลด 10% สูงสุด 80 บาททุกผู้ใช้งาน บอกเลยว่าทริปนี้ใช้โค้ดสะบัด สบายกระเป๋าตังค์สุด สบายตัว สบายใจ และมั่นใจเมื่อเดินทางกับ Grab ในทริปนี้ของเรา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/Untitled-31-copy-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/408EF313-E60B-4FED-A588-1DD1FFF70184-2.jpg)
Day 1
01 Refill Coffee
หลังจากเรียก Grab ลากกระเป๋าไปฝากที่พักเสร็จ หมุดแรกก็คงต้องหาคาเฟ่เติมคาเฟอีนแก้ง่วงกันสักกรุบกับ Refill Coffee ร้านน้องใหม่ป้ายแดงมาแรงแบบฉุดไม่อยู่ ของแบงค์ธิติ ที่ตั้งอยู่ใจกลางขอนแก่น กับการคุมโทนเท่ตั้งแต่หน้าประตู เราได้รับกลิ่นอายความเกาหลีเกาใจสูงมาก เพราะมีมุมถ่ายรูปมินิมอล เว้นสเปซว่าง ๆ มีกิมมิกที่อาคารและกำแพงเป็นเส้นนำสายตาไปสู่ต้นไม้ฟอร์มสวยที่อยู่ในสุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/1DA22765-B7B9-47CD-9D2A-B11B041A3EAF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/B8002842-D9D9-4EF1-B0FD-462B720C1C8F.jpg)
เปิดเข้าไปด้านในจะเจอกับการตกแต่งสไตล์ลอฟต์ปูนเปลือย เน้นสีเทาดำ โดดเด่นสุดคือเคาน์เตอร์ออเดอร์หน้าตาคมเข้ม ลามไปถึงชุดพนักงานยังเท่ ไฮไลต์อยู่ที่กลางร้าน เป็นช่องเปิดโล่งให้เห็นท้องฟ้า มีไอน้ำฟุ้งกระจายเพิ่มความเก๋ ถือเป็นมุมมหาชนที่คนชอบมาถ่ายรูปกัน พอเดินทะลุไปโซนด้านในสุดเขาตัดความเข้มจัดด้วยเฟอร์นิเจอร์ไม้ เบาะสีขาว แมกไม้สีเขียว กวาดตาไปไหนมีแต่มุมสวย ๆ ให้ได้ถ่ายรูป ช่วยแก้ง่วงไปได้ 1 สเต็ป
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/5918ACA6-FA58-42ED-83E7-1E5B7137CD34.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F274E006-0E8C-482D-AD3D-693492FD00C1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/9B7EB57F-5A52-4C4E-BB3C-2C4AD1854C9B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/A521BD15-E41B-4F6D-8504-EDB162C6A493.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/4BBEA6AF-78A3-4893-95C5-D8FBD500EB77.jpg)
สเต็ปต่อมา… ถึงเวลาของการตื่นเต็มตาของจริง กับเมนูกาแฟที่มีทั้งสปีดบาร์ สโลว์บาร์ non-coffee อีกนิดหน่อย และขนมแบบแน่น ๆ เราลองสั่งอเมริกาโน่ ใช้เบลนด์ประจำของทางร้าน แบบคั่วกลาง ไม่อ่อนไปไม่ไหม้ไม่ขม และ Push Ur Passion ซาบซ่าด้วยยูสุ เสาวรส และโซดา กินคู่กับ Chocolate Cake เนื้อละไมที่มีกานาจหวานหอมเข้มข้นตัดกับบลูเบอร์รีออกเปรี้ยวที่ท็อปอยู่ด้านบนได้อย่างดี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/6E166499-66B0-407C-844C-D1014C7C5132.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/2D8FD47A-2498-4FBD-8710-B2529C718469-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/D132DE29-0B48-4024-95C7-672AFAF3D31B.jpg)
02 i.you.we.they
ตัดอารมณ์จากคาเฟ่เท่ ๆ มาเป็นคาเฟ่เก๋ตะโกนกันบ้างที่ i.you.we.they ทางร้านเน้นการใช้ความเรียบเป็นแกนหลัก และโทนสีเปี่ยมเสน่ห์เป็นแกนรอง อาคารเล็ก ๆ ชั้นเดียวแนวยาวฉาบด้วยสีขาว ตัดกับกระจกบานใหญ่ ภายในใช้สีน้ำเงิน Classic Blue มาเป็นสีเด่นให้ร้านดูสบายตา ตัดกับเฟอร์นิเจอร์ขาวน้ำตาลที่เบลนด์ให้ร้านดูอบอุ่นเข้าถึงง่าย โดยตอนเช้าเขาเปิดเป็นคาเฟ่ ส่วนรอบกลางคืนเขาเปิดเป็นบาร์นั่งชิล วีคเอนด์มีดนตรีสดให้ฟังอีกต่างหาก ใครนอนแถวนี้ก็แวะมาได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/053F90F0-2C31-491D-AD0A-371600FD3A0F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/4A59872B-233A-4424-906A-75B2D009419D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/11F75C6F-72C5-4366-B4BA-F3A9338B20B6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/0EDFCFB5-8E27-4C80-B6D9-6B49B42BADC1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F88E6BD4-2D8F-48A1-BED8-17D20E00C22E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/87C55AEC-8DDB-49B5-9E28-11185EE723E0.jpg)
เรื่องเมนูบอกเลยว่าได้ใจเด็กอ้วนไปเต็ม ๆ จานเด่นของร้านคือครอฟเฟิลหน้าแน่น แป้งกรอบหอมชุ่มเนย เคลือบน้ำตาลเพิ่มรสหวาน โปะด้วยครีมเนื้อนุ่มกับสตรอว์เบอร์รีสด มอบความเฟรซ คอนทราสต์กับแดดด้านนอก และยังมีครอฟเฟิลหน้าอื่น ๆ ให้เลือกจนตาลาย พร้อมขนมอีกเต็มตู้ หน้าตาลูกคุณทั้งนั้น มีตั้งแต่เนื้อเค้ก เนื้อชีส บราวนี่ ฯลฯ ใครเป็นแฟนพันธุ์แท้ขนมหวาน ไม่ควรพลาด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/B42E30C7-A672-46A6-BD8D-29D2EF009AFC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/51844B26-BFD0-41D8-8513-79B3EF37A913-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/C329E9D2-DECD-4543-B51B-D6E3C4C5DBCA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/30D694CB-671F-4469-A81C-3DD5BADC6A74.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/49EF297F-386D-4E35-8188-93B0F49B1491.jpg)
03 เฮือนคำนาง
เที่ยงนี้เรามารับประทานอาหารอีสานแท้ฉบับ exclusive ที่ เฮือนคำนาง บุกบ้านเชฟคำนาง-ณัฏฐภรณ์ คมจิต ผู้สืบทอดอาหารอีสานแท้ ๆ รังสรรค์เมนูที่ผสานภูมิปัญญา วิถีชีวิตเข้ามา เกิดเป็นเรื่องเล่าสนุก ๆ ให้เราได้ฟัง เรียกว่าทุกเมนูจัดเสิร์ฟนั้นมาพร้อมสตอรี่อัดแน่น สไตล์ Chef’s Table สอดแทรกความรู้สุดเซอร์ไพรส์ ที่คนเมืองอย่างเราไม่เคยรู้มาก่อน โดยอาหารแต่ละวันจะไม่ซ้ำกัน ขึ้นอยู่กับวัตถุดิบที่หาได้ ที่สำคัญรับจองเพียงวันละ 1-2 รอบ รอบละ 1 โต๊ะเท่านั้น และทุก ๆ การจอง เราสามารถรีเควส ขอทำกิจกรรมเวิร์กช็อปทำอาหารร่วมด้วย 1 รายการ (ต้องแจ้งล่วงหน้า) เอาซี๊.. ไม่ exclusive ตรงไหนเอาปากกามาวง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/4127278B-0869-439F-8005-C9930B2491B4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F67D641D-49A4-4FF6-82AD-224D8CEF43F3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/5DC8BEAA-2AD4-4A14-A54F-4E5907E0EF49.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/FF151FD1-7E91-4742-934F-028E4C7D1A89.jpg)
ออเดิร์ฟคอร์สแรกคือ พาเมี่ยง หน้าตาเหมือนเมี่ยงกลีบบัวที่เราเคยเห็นตามร้านอาหารไทย แต่ที่นี่นั้นแตกต่างตรงวัตถุดิบที่มีปลาเผาตัวโตวางเป็นโปรตีนหลัก ต้องรอลุ้นเองว่าจะได้ปลาอะไร ขึ้นอยู่กับที่เขาจับได้ในวันนั้น ๆ รวมกับผักรสฝาด ไว้เปิดต่อมรับรส ราดด้วยน้ำอ้อยเข้าไป ก็จะได้รสชาติที่ครบถ้วน ตัดกับปลาช่อนเนื้อเด้งสดไร้คาว นอกจากได้อร่อยแล้ว ยังเป็นเมนูสุขภาพ ครบครันด้วยสารอาหารอีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/8B49524D-3170-43C2-A007-5FDC3928BEB7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/D71560D1-2944-4B75-BC03-204157D54A72-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/7EB5F35F-161A-4E9B-AA41-E297A0F6C479-1.jpg)
จานต่อมาคือ พาข้าวปุ้น หรือที่เรารู้จักกันในชื่อขนมจีนแกงปู ที่เขาส่งต่อความอร่อยมาตั้งแต่รุ่นทวด โดยใช้ปูนามากกว่าร้อยตัว ที่รับซื้อจากชาวบ้านมาแยกส่วน เก็บส่วนมัน ตำส่วนอก เทน้ำลงไปต้มจนได้ที่ จากนั้นกรองมาแต่น้ำ ผสมปลาร้าที่ทำจากปลาช่อน ตามด้วยพริก ขิง เกลือโขลก ออกมาเป็นแกงเนื้อข้นคลั่ก กินกับข้าวปุ้นแล้วบอกเลยว่าแซ่บอีหลี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/25B40A1C-4D63-4315-9F7E-E5BE46826F3A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/31D344D2-9770-4640-82AF-8AA5C908B191.jpg)
ชุดต่อมาคือ พาเนื้อ จัดมาจุก ๆ โปรตีนเน้น ๆ ถึง 2 คอร์ส ชิ้นแรกคือซี่โครงหมูเอาะ ใช้กรรมวิธีแบบอีสาน คือการตุ๋นเนื้อจนน้ำงวด มีความรมควันหน่อย ๆ เนื้อนุ่มมาก ๆ แค่สะกิดก็ได้ชิ้นเนื้อเป็นคำ ๆ จุ้มกับน้ำจิ้มสูตรเด็ด และอีกเมนูซิกเนเจอร์ ออดกระยกจิ้งหรีด ด้วยแนวคิดว่า ‘กันดารคือทรัพย์สิน’ การเฟ้นหาวัตถุดิบภายใต้ความแห้งแล้ง บวกภูมิปัญญา ทำให้ที่นี่มีเอกลักษณ์เรื่องอาหารที่โดดเด่น ที่เห็นขาว ๆ นี้คือซุปครีมที่เคี่ยวมาจากตัวจิ้งหรีดและเมล็ดกระบก พืชท้องถิ่นที่เปรียบเสมือนอัลมอนด์ป่า รสชาติครีมมี่ตักกินกับเนื้อหวาน ๆ ของฟักทองได้รสชาติแบบอีสานอินเตอร์สุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/DB497964-F3E6-449B-AA3A-E6D028ABE32B.jpg)
ปิดจบคอร์สด้วยเมนูพระเอกที่เราได้ร่วมแสดงฝีมือ อ๋อปลาญอน ดับคาวปลาด้วยพริกแห้ง หอมแดงโขลกหยาบ ๆ ต่อด้วยใบมะกรูด น้ำปลาร้า และอีกหลากขั้นตอนที่ทำให้ถ้วยนี้เต็มไปด้วยรสเปรี้ยว เค็ม หอมจัดจ้าน เคียงมากับกับข้าวอีกสามจาน กินกับข้าวเหนียวร้อน ๆ แล้วมันม่วนสะบัดไปเลย เอาจริง!! พอได้เปิดประสบการณ์กินอาหารที่นี่ ก็ทำให้รู้ว่าอาหารอีสานที่เรากินเป็นประจำนั้น เป็นเพียง 20 เปอร์เซ็นต์เท่านั้น หากใครอยากสัมผัสประสบการณ์ที่มากกว่า ก็ลองมาตามรอยกันได้ รับรองว่าได้อะไรกลับไปมากกว่าความอร่อยแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/63C5A341-79A6-4D30-A3F0-6BDC966DFFD8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/32E5697D-D00F-4DA0-B18B-D10FED1A91FC.jpg)
04 วัดไชยศรี
ไปลามาไหว้ จะเที่ยวจังหวัดไหน เราก็จะไม่บกพร่องเรื่องการมูเป็นอันขาด กดเรียกรถแล้วตรงมาที่ วัดไชยศรี วัดเก่าแก่ที่อยู่คู่ขอนแก่นมากว่า 158 ปี เหมาะมากราบไหว้ขอพร ที่นี่โดดเด่นด้วยสถาปัตยกรรมสิมโบราณ (คำเรียกโบสถ์, อุโบสถในภาษาไทย-ลาว) เป็นแบบที่พบได้มากในวัดแถบภาคอีสาน ความโดดเด่นสำหรับวัดนี้คือภาพจิตรกรรมฝาผนัง ที่วาดด้วยสีฝุ่น เกิดเป็นโทนสีอ่อนถูกใจเรายิ่งนัก เน้นไปทางคราม เหลือง ขาว สบายตา สัดส่วนที่วาดไม่เน้นความเสมือนจริง ยิ่งมองยิ่งเพลิน เป็นการบอกเล่าเรื่องราวมากมาย ทั้งพระเวสสันดร สังข์สินไชย นรกแปดขุม เหล่าภาพของเทพทั้งหลาย เหมือนเดินอยู่ในแกลลอรียังไงอย่างนั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/903DC2C2-F931-4D08-9AAF-9175C801F83E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/2FAFCAC0-B0D0-4A69-8D37-C65F75EAA888.jpg)
ปัญหาสำหรับการเที่ยวในเมืองใหญ่ ๆ ที่ร้อยทั้งร้อยเจอเหมือนกัน คือ หาที่จอดรถยากมาก ดังนั้นการใช้บริการ JustGrab จึงเป็นวิธีที่ง่ายและสะดวกต่อการเที่ยวสุด ๆ จากที่เราลองใช้มา แค่กดเรียกปุ๊บก็มีคนรับปั๊บจริง ๆ รถแต่ละคันที่เจอรักษาความสะอาดขั้นสุด บริการทุกระดับประทับใจ ทำมู้ดเที่ยวดีไม่มีสะดุดเลยจริง ๆ แถมมีโค้ดลดยิ่งคุ้ม เพราะเค้าลดให้ระเบิดระเบ้อของจริง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/Untitled-33-copy-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/3BD9456C-7D44-4CEF-BBB1-A8D099D83F04.jpg)
05 บึงทุ่งสร้าง
อีกหนึ่งมิชชั่นของเราในทริปนี้คือการสร้าง vibe ดี ๆ ในช่วงเวลาพระอาทิตย์ตกดินให้ได้มากที่สุด บ่ายแก่ ๆ เราจึงพุ่งตรงมาที่ บึงทุ่งสร้าง ทะเลสาบขนาดใหญ่ใจกลางเมือง ที่พักผ่อนหย่อนใจหลัก ๆ ของคนขอนแก่น เป็นพื้นที่โล่งกว้าง มีความธรรมชาติแบบสามร้อยเปอร์เซ็นต์ เหมาะมาวิ่งออกกำลังกาย ปั่นจักรยาน เดินอ้อล้อ นั่งเม้ามอยกับกลุ่มเพื่อน วันไหนโชคดีก็จะเห็นเหล่าคนเลี้ยงนกแก้วพาน้องออกมาอวดโฉมบินเล่น พามาเกาะไหล่ถ่ายรูปได้อีกด้วย แถมยังเป็นสวนที่ดูแลความสะอาดได้ดีสุด ๆ ยิ่งอยู่ยิ่งสบายใจ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/8826E0B8-7B75-4860-AD77-46A7257A7AEF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/627632E5-483F-446B-A646-ED03C2B76DAD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/0384BFBB-9CFA-4F97-A7EF-5963856209D9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/DD39E24B-C2B3-45DB-9AD7-5BBD04146484.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_2915-2.jpg)
เนื่องจากเป็นคนที่คอนเทนต์ต้องปัง และบรรยากาศพักผ่อนต้องไม่แพ้ใคร เราเลยขอปรับลุคให้ชิคเก๋ด้วยเดรสดำพริ้ว ก่อนไปหามุมโขดหินงาม ๆ ปูผ้า วางพร็อปต่าง ๆ ที่เตรียมมา ไม่ว่าะเป็นหนังสือ ขนม เครื่องดื่มครบมือ มานั่งดื่มด่ำกับช่วงเวลา มองไปมองมาก็ให้ฟีลปิกนิกริมน้ำที่ต่างประเทศอยู่เหมือนกัน พอพระอาทิตย์เริ่มเคลื่อนต่ำ นำแสงส้มฉาบทั่วฟ้า กระทบสู่ผิวกาย สร้างความสบายใจ เป็นการบอกลาวันได้แสนวิเศษจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/A0A419D4-0934-4DEC-9D34-90B5C966E994.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/B5DDBF5C-86A9-4FC4-80A9-242CA994FF8C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/2A2D9145-8BC0-4188-AF27-A07FCB6AC1F4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/6EF79B2D-F03E-4AEB-879D-FA6722E38AEB.jpg)
06 Maison Tsuru
บอกลาแสงสุดท้ายของวันเรียบร้อย ก็ถึงเวลาเติมเต็มช่องว่างในท้องให้อิ่มเอมในร้านอาหารญี่ปุ่นแสนเก๋สไตล์โอมากาเสะที่ Maison Tsuru ที่เพิ่งเปิดไม่นาน แต่เก๋าเกมส์ด้วยฝีมือเชฟระดับโรงแรม เริ่มจากการตกแต่งร้านที่มาในคอนเซปต์ Life Style Restaurant เน้นไปในโทน Pop Art ไม่ได้เน้นญี่ปุ่นจ๋า แต่เน้นที่ความโมเดิร์นสบายตา แกรมแบบเข้าถึงง่าย อีกกิมมิกที่ชอบคือ เขาจะควบรวมความญี่ปุ่นผสานฝรั่งเศสอย่างแบบเนียน นั่นคือการคุกกิ้งแบบฝรั่งเศสใช้เทคนิคมากมาย และจัดเสิร์ฟให้ดูเรียบง่ายแบบญี่ปุ่นนั่นเอง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F4810ABC-C0E5-4890-9EA6-549C4A17C186.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/CAF5FD80-5E7F-44D4-B25C-9E48C9B1267C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F4ECD17C-E6C7-4894-923C-EB08102B8664.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/90670822-E65E-4E15-ABFD-B7E584E0F320.jpg)
เมนูที่นี่จะเน้นความครีเอทีฟสุด ๆ และปรับเปลี่ยนไปตามซีซันของญี่ปุ่น เพราะวัตถุดิบจะต้องอิมพอร์ตมาจากที่นั่น นี่คือเหตุผลที่ทำให้เราประทับใจขั้นสุดกับมื้อนี้ เพราะทุกคำที่เราได้กัดกลืนเข้าไป มันมีความเฟรซของทะเลญี่ปุ่นฉ่ำ ๆ มีทั้งแบบซาชิมิ และที่ผ่านการ dry aged ใช้วาซาบิขูดสด ๆ บางจานก็ฝรั่งเศสตะโกน แต่ก็สลับชูรสกันและกันได้อย่างไม่ติดขัด จัดเสิร์ฟผ่านการจัดเรียงที่งดงามราวศิลปะสุดเนี้ยบ แต่ละคอร์สไม่ทำให้เราผิดหวังเลยสักจาน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/4F187AF0-8D23-44B9-9629-8811A6736CD6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/DB7BBFEF-658D-49BA-BF87-CE8E68DA9637.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/DD0439B9-4AF4-4395-AABA-FBEDDBB33A76.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/EB76A544-B91C-4220-B288-7FEA47AC5C24.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F1A7F86F-F399-49A9-B03F-01349D22ADF2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/E7CB47AF-5FD7-42A8-BA0C-FC67B95F561C.jpg)
Day 2
07 บ้านเฮง
มาถึงขอนแก่นทั้งที ก็ต้องรีบตื่นมาลิ้มลองรสชาติเมนูอาหารเช้าผสานความเวียดนามได้อย่างกลมกล่อมที่ บ้านเฮง ร้านอร่อยที่มีมิชลินไกด์เป็นเครื่องการันตี การตกแต่งร้านจะเป็นแบบจี๊นจีนแซมโมเดิร์น สวยน่านั่งน่าถ่ายรูปไปทุกมุม เห็นอาอึ้ม อาเจ็ก อาหมวยนั่งกันอยู่เต็มร้าน แถมเป็นคนพื้นที่กันซะหมด ระหว่างรอโต๊ะ ลองแอบเดินหลงไปที่โซนขายของฝากฆ่าเวลาสักหน่อย ของที่คนนิยมซื้อกันจะเป็น หมูยอไร้แป้ง ไร้สารเคมี ไม่แต่งกลิ่น หมูหยองแท้สูตรโบราณ และกุนเชียงย่างถ่านแบบโบราณ ใด ๆ เราแนะนำให้ลองกินก่อน ติดใจเมนูไหนค่อยหยิบติดไม้ติดมือไปฝากคนที่บ้าน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/BA2D6897-6F63-4608-8B99-865D5486AF25.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/2763EFF9-D48D-4B6E-9115-5E30FAACC74B.jpg)
อาหารที่เราสั่งมาจะเน้นความเบสิกทั้งไข่กระทะอัดแน่นไปด้วยส่วนผสมคุณภาพ รสชาติส่งกันเป็นปี่เป็นขลุ่ย โรยพริกไทย ซอสปรุงรสหน่อย ก็ถือว่าเพอร์เฟกต์ อีกจานคือโจ๊กหน้ากุนเชียง หมูหยอง หมูยอ ไข่เค็ม ให้ความเนียนนัวอุ่นท้องจนหยุดไม่ได้ ขนมปังไส้หมูหยองก็ดีต่อใจ ที่ห้ามพลาดคือ ผัดหมี่ภูเขาหมูหยอง หอมกลิ่นกระทะ รสออกเค็มตัดหวานลงตัว แถมยังมีกับข้าวเสิร์ฟพร้อมข้าวสวย ข้าวต้มอีกมากมาย และอย่าลืมสั่งน้ำส้มแสนอร่อยมาดื่มคู่กันด้วยล่ะ มันโคตรฟินเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/764F86AB-EC98-4C96-BE2D-9ACB194C62BB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/69E385D2-F3FC-47A7-8BE3-E9EC625D9CC4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/5EB6DDEE-1094-4E24-BA08-30A7DB883CA1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/08F117BF-85DC-4371-8A16-9EC2E4DD591A.jpg)
08 THE BRICK
คาเฟ่คุมธีมตั้งแต่ชื่อร้านยันการตกแต่ง THE BRICK คาเฟ่ที่ทำจากอิฐแดง วัสดุก่อสร้างสุดคลาสสิกแต่เต็มไปด้วยเอกลักษณ์ของสีและพื้นสัมผัส ซึ่งปกติเราจะเห็นเขาวางแนวนอนแบบสับหว่าง แต่ที่นี่เขาก่อให้เป็นแนวตั้งวางตรงต่อกัน เรียกความน่าสนใจ แม้ตัวร้านจะไม่ใหญ่มาก แต่ด้วยการออกแบบที่เน้นกระจกบานโตให้แสงสว่างส่องถึง และจัดวางโต๊ะเก้าอี้นิด ๆ หน่อย ๆ จึงมีสเปซเยอะ ถ้ามาเช้า ๆ คนน้อย ๆ ก็ถ่ายรุปได้ชิล ๆ แต่ถ้ามาเจอคนเยอะ แนะนำให้โพสท่าถ่ายรูปหน้าร้าน ก็ได้รูปปังไม่แพ้ใคร
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/180B03D9-F971-4FE9-8022-D16FE0F22511.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/98644587-9CB5-4E73-BA74-DDEE533FF79D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/D5D01EF3-7CD6-4D61-9218-B4D43D08F050.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/664B7BF6-DAFE-487C-94C9-35BFBDD21EBC.jpg)
นอกจากร้านที่ตกแต่งอย่างโมเดิร์นแล้วเมนูจัดเสิร์ฟยังดูดีมีสไตล์อีกด้วย มีทั้งกาแฟ กาแฟผสมไซรัปต่าง ๆ ชา โกโก้ โทนิก ฯลฯ ที่ทำออกมาได้อร่อยจนกลายเป็นขวัญใจชาวขอนแก่น แก้วที่เป็น Best Seller ของเขาคือ Rum Raisin Latte กาแฟรสไม่หวานแต่มีกลิ่นรัมเรซิน หอมเหมือนไอศกรีม กินพร้อมกับ Scone Cranberry เนื้อแห้ง ๆ มีแครนเบอร์รี่หนุบให้เคี้ยว ปาดคู่กับเนยชุ่ม ๆ แล้ว ดีงามจนลมแทบจับ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/F76B5CFC-914D-46BC-B09E-6931F0D3D55C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/57D34DE1-06C2-4379-8FC5-29CDD60DCC9B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/E891740B-DA2F-4F8F-8FE4-669777FF6CDE.jpg)
09 Columbo Craft Village
คอมมูนิตีที่อาร์ตตัวพ่อ ครีเอเตอร์ตัวแม่ต้องห้ามพลาด Columbo Craft Village หมู่บ้านงานคราฟต์ที่มีบ้านไม้ฟอร์มน่ารัก รวมตัวกันอยู่ 10 หลัง ห้อมล้อมด้วยต้นไม้ใหญ่และสวนป่าสีเขียวเป็นมิตรต่อสายตา มีกลิ่นหอมยวนของกาแฟ และขนมลอยมากลาย ๆ เดินสำรวจเรื่อย ๆ เราจะเจอกับร้านคาเฟ่ ร้านพาย เบเกอรี แกลลอรี ร้านขายของทำมือ ร้านหนังสือ กิจกรรมเวิร์กช็อปทั้งงานเซรามิก ผ้ามัดย้อม วาดผ้าใบ อย่างเพ้นท์ไม้ ที่เราทำ แค่เดินไปเลือกซื้อ แล้วมานั่งวาดเทคไทม์ได้ตามใจต้องการ ได้ทั้งสมาธิ ของที่ระลึก หรือจะเอาเป็นของฝากหนึ่งเดียวในโลกก็ไม่ติด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/C704C539-B928-4E7B-BD1E-46A70C07FB25.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/942D992B-78AF-4D74-AB93-67224DFF845F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/BBC97F3E-2A42-4CF6-81BA-AF2FAC8859CC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/A906DE76-C912-4737-867E-D6EAD2F515B5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/3ECB81C2-DBF6-476C-893A-0AC91A314A7F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/2911452F-F4A7-4738-BC7F-50972654B986.jpg)
ไม่เพียงสายอาร์ตเท่านั้น เหล่าทาสแมวก็ควรปักหมุดมาที่นี่เช่นกัน เพราะเขาเลี้ยงน้องไว้กว่า 20 ตัว แต่ละตัวอิ่มหมี นุ่มนิ่ม ขนสวย ลูบสบายมือทั้งนั้น ไม่ว่าจะเป็นเจ้าส้ม สามสี แมวดำ ที่เดินไปมาอ้อนบ้าง หยิ่งบ้าง ตามคาแรกเตอร์ของแต่ละตัว แต่นั่งมองมันนอน เลียเท้า เล่นตุ๊กตา แอบหลับตามซอกหลืบ ก็เพลิน กินเวลาไปเกินเที่ยงแล้ว เอาจริง!!! ถ้าจะเรียกที่นี่ว่าหมู่บ้านแมวก็ไม่เกินจริง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/8E5FD22E-516C-4EA7-80A2-01836FB46B4E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/IMG_3236.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/E50FB90A-4CCA-473D-A211-5B7EB13AA9F5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/612EC409-6F17-462E-939A-8FB27B2B19C1.jpg)
10 Source Cafe
หลบแดดร้อนยามบ่ายแก่ ๆ เข้ามาตากแอร์กันที่ Source Cafe คาเฟ่มินิมอลเกาหลีอนนี่เรียกพี่ ด้วยการฉาบร้านเป็นสีขาวสะอาด หน้าร้านกั้นด้วยกระจกบานใหญ่ให้แสงสาดเข้าร้านอย่างเต็มพิกัด หากร้อนเกินไปก็กดม่านบังลงมาได้แบบไม่เสียมู้ด เดินเข้ามาจะเจอกับเคาน์เตอร์กาแฟลายสีน้ำตาลสลับเลเยอร์น่ารักน่าชัง พร้อมพนักงานที่แนะนำเครื่องดื่มอย่างฉะฉาน จัดวางโต๊ะเก้าอี้หลายหลากฟอร์ม มิกซ์จนเข้ากัน และยังมีโซนเอาท์ดอร์ ที่กางร่มบังแดดบริการไว้อย่างดี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/846EAFE8-2805-4AF2-A654-E490B9348E1E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/56F86AA3-3A03-4E1E-BDD3-93CD9ACB61DA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/76BC2CD2-0C7E-424F-83D7-DC431515A161.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/Untitled-1-copy-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/Untitled-2-copy-2.jpg)
เราสั่งเมนู greenpop latte เป็นซิกเนเจอร์ของที่ร้าน มีความหวาน ปลายขมนิด ๆ หอมมาก ๆ ตามเสน่ห์ของชาเขียวมัทฉะ พร้อมป็อปคอร์นที่ส่งกลิ่นหอมตีมาแบบเนียน ๆ กินกับ rare cheesecake เลมอนชีสหวานเปรี้ยวเนื้อครีมมี่มอบความสดชื่น และไม่พลาดที่จะลอง affogato เอสเปรซโซราดไอศกรีม รสชาติ Bitter Sweet พอกินคู่กับบิสกิตกรุบกรอบที่วางมาให้ด้านบนแล้ว มันเข้ากั๊นเข้ากัน เป็นสามเมนูช่วยคลายร้อน ท่ามกลางแอร์เย็นฉ่ำ ถ่ายรูปทำคอนเทนต์นิด ๆ นั่งอ่านหนังสืออีกสักบท ก็พร้อมออกเที่ยวต่อแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/EA9E4C45-E3BF-4DB4-805F-9820BA2CB242.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/DD256A06-6DC7-4613-97D6-A3EBA99201BD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/83F9F67C-5383-467D-9B9D-676BF3EB83A4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/10FE1251-6280-445A-85D4-BADF66CF53B8-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/phonto-921.jpg)
11 The wall khonkaen family space
ก่อนบินกลับบ้าน เรามาหาที่เช็กอิน หาอะไรกินฟิน ๆ สร้างความประทับใจส่งท้ายกันที่ The wall khonkaen family space หมู่บ้านเล็ก ๆ ใจกลางเมืองที่รีโนเวทจากโรงงานผลิตยาแผนไทย และโรงพิมพ์ จัดสัดส่วนแบ่งเป็นบ้าน ๆ บ้างสร้างขึ้นใหม่ บ้างใช้เค้าโครงเดิมบรรจุทั้งร้านค้า ร้านอาหาร คาเฟ่เอาไว้ มีการจัด exhibition หมุนเวียนให้เราไปร่วมชม แถมช่วงวันหยุดยังมีดนตรีสด อารมณ์การแสดงเปิดหมวกให้ผู้คนได้เพลิดเพลินด้วย เป็นอีกพื้นที่ที่สร้างมาเพื่อให้ผู้คนได้แบ่งปันความคิดสร้างสรรค์ และรอยยิ้มซึ่งกันและกัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/E26377E7-5968-433F-B2AC-F32C49678A51.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/73FE4CA5-A245-455D-80C3-2F458A7C90F3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/35C3E4F0-30BB-4725-8641-F609987C1546.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/C14EC366-4528-4636-8AD5-89753252BF43.jpg)
ไฮไลต์อีกอย่างที่เราประทับจิตประทับใจคือเขาได้รังสรรค์เส้นถนนให้เหมือนเป็นหมู่บ้านจริง ๆ มีสตรีทอาร์ตที่อินสไปร์มาจากปีนัง ฝีมือศิลปินท้องถิ่น บอกเล่าวิถีชีวิตเดิมของคนละแวกเมืองเก่า ให้เราไปตามล่าร่วมเฟรมตามซอกซอย ซึ่งอาร์ตแต่ละรูปฝีมือไม่ธรรมดาเลย ทั้งการใช้สี สัดส่วนของตัวการ์ตูน การจัดวางองค์ประกอบ คือถ่ายรูปสนุก ครีเอตท่าได้ไม่ซ้ำจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/6C643138-05DA-40D3-A06E-A74B7AF8F519.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/Untitled-9-copy-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/CFB110E6-CCEE-44AA-BA11-D36A03C89918.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/Untitled-16-copy-2.jpg)
เพื่อน ๆ คนไหนที่ช่วงนี้มีแพลนไปเที่ยวภูเก็ต เชียงใหม่ ชลบุรี พัทยา กรุงเทพฯ นครราชสีมา รวมถึงมาตะลอนขอนแก่นตามรอยเรา แต่ไม่สะดวกเช่ารถขับ ขับรถไม่เป็น หรืออยากใช้วันหยุดสุดสัปดาห์ให้ชิล ๆ บอกเลยว่า Grab คือคำตอบที่ถูกต้องที่สุด นอกจากตอบโจทย์เรื่องความสะดวกสบายแล้ว ยังทำให้เราจัดสรรเวลาได้แม่นยำ รู้ค่าใช้จ่ายการเดินทางที่แน่นอน ที่สำคัญปลอดภัยไร้กังวล เพราะทราบข้อมูลของผู้ขับครบ แถมแชร์การเดินทางให้คนอื่น ๆ รู้ได้แบบเรียลไทม์ ยิ่งช่วงนี้เดินทางยิ่งคุ้มค่า ใครมาขอนแก่นแค่กรอกโค้ด ‘TRAVEL’ สำหรับผู้ใช้ทั่วไป รับส่วนลดไปเลย 10% สูงสุด 80 บาท x 2 ครั้ง และ ‘NEWTRAVEL’ สำหรับผู้ใช้งานใหม่ ลดไปเลยจุก ๆ 20% สูงสุด 100 บาท x 2 ครั้ง ใช้ได้ตั้งแต่วันนี้ – 15 ก.ค. 66 เดินทางครั้งต่อไปอย่าลืมแชร์ประสบการณ์การท่องเที่ยวผ่าน Grab บนโพสต์กิจกรรมในเพจ Grab เพื่อนลุ้นสิทธิ์ชิงรางวัลพิเศษอีกเพียบด้วยล่ะ!!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/4-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/29CC84C5-BC44-4A22-9433-7994F8EFFEC4.jpg)
ถ้าจะบอกว่าขอนแก่นเป็นเมืองคนเก๋นั้นไม่เกินจริง เพราะช่วงเวลาสุดสัปดาห์ เราสามารถฮอปปิงคาเฟ่ได้มากมาย เช็กอินร้านอาหารกิมมิกปัง ๆ ได้เพียบ แถมยังได้พักสมองไปกับธรรมชาติคลีน ๆ ฟีลต่างประเทศ เสพงานอาร์ต ทำงานคราฟต์สมใจอยาก พร้อมชมสมบัติทางประวัติศาสตร์ที่ไม่เหมือนใคร ที่สำคัญเดินทางง่ายไม่ต้องขับรถเอง ใครอยากมีภาพคูล ๆ vibe ดี ๆ แบบเรา ก็รีบตามมากันได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/379EE925-1C63-4791-BFAA-7F784359AEAF-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/AA5F9B32-1C0E-4313-8C5F-18A93CCDC38F-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/D31ECED4-2A90-48AE-BEF9-C15E686B2D38.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/FE11066D-1002-4703-9F8F-30DD52DEA943.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/06/045274C1-A70D-4B6A-84D9-E3B3D90921B8.jpg)