เตรียมตัวรับแรงปะทะจากมวลความน่ารักให้ดี เพราะทริปนี้เราจะพาทุกคนพบไปเจอสีสัน ความมีชีวิตชีวา ของ 13 จุดเช็กอินสุดฟินแห่ง Fukuoka เมืองหลักของเกาะคิวชูที่โดดเด่นรอบด้านไม่มีพร่อง ไม่ว่าจะเป็นแหล่งท่องเที่ยวทางธรรมชาติ วัฒธรรม อาหารคาวหวาน รวมถึงแลนด์มาร์กสุดเก๋ ที่รอให้เราไปเยือน ไปสัมผัส ไปครีเอทคอนเทนต์ปัง ๆ กันอย่างเนืองแน่น รอบนี้จัดแพลน 3 วัน มาให้ปักหมุดเที่ยวตามกันง่าย ๆ ฉ่ำ ๆ พร้อมแชร์ต่อทริคการใช้จ่ายให้คุ้มค่ามากขึ้น ง่ายต่อการเดินทางมากขึ้นอีกสิบเท่า กับบัตร YouTrip บัตรเติมเงินต่างประเทศ ที่ให้เรทดีที่สุด มีให้เลือกมากถึง 150 สกุลเงิน สามารถแลกเก็บไว้ได้มากสุด 10 สกุลเงิน สมมงสโลแกน “ใช้จ่ายเรทดี ทุกที่ทั่วโลก” ขอเสียงปรับมือดัง ๆ ให้ความโฮ่งต่อจากนี้ได้เลยจ้า …
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752273_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752105_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753344_VSCO-2.jpg)
นอกจากแพลนที่เราทำมาแบบเป๊ะปังแล้ว การใช้จ่ายของเราจะต้องเลิศไปแพ้กัน ทริปนี้เลยขออนุญาตพาเพื่อนร่วมทางคนใหม่มาแนะนำ นั่นคือบัตร YouTrip เป็น multi-currency travel wallet มาพร้อม Mastercard สามารถใช้จ่ายได้มากถึง 150 สกุลเงินด้วยเรทที่ดีที่สุด พร้อมฟรี!! ทุกค่าธรรมเนียม แถมสามารถล็อกเรทล่วงหน้าได้ถึง 10 สกุลเงิน ได้ทุกที่ทุกเวลาผ่านแอปพลิเคชัน YouTrip และสำหรับญี่ปุ่นเราก็แตะ รูดจ่ายอย่างมันส์มือ แถมยังสามารถกดเงินสดผ่านตู้ ATM ได้ฟรี!! ไม่เสียค่าธรรมเนียมอีกด้วย จอสระอึ้งแบบนี้ทุกคนควรมีเป็นของตัวเอง ตามไปสมัครเลยด่วน ๆ ที่ https://go.you.co/jatiewpainai
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC09831_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753533_VSCO.jpg)
Day 1
001 Tanushimaru Station 田主丸駅
เปิดทริปฟุกุโอกะแบบคาวาอีกันที่ ‘Tanushimaru Station’ สถานีรถไฟที่มีธีมการตกแต่งแสนคิวต์ ในเมืองคุรุเมะ เมืองแห่งต้นกำเนิดทงคตสึราเมง เมืองแห่งผลไม้ และยังโด่งดังจากตำนานเรื่องกัปปะ ภูตพิทักษ์สายน้ำที่มีเรื่องเล่าหลายรูปแบบ บ้างว่ามีความซุกซนแฝงอันตราย บ้างก็เชื่อว่ามอบโชคลาภ ทางเมืองจึงได้ครีเอตสถานีให้เป็นรูปทรงกัปปะ โดยตัวอาคารเป็นสีขาวทรงสูง ตรงกลางมีจั่วสามเหลี่ยมคล้ายปากเป็ดยื่นออกมา พร้อมหน้าต่างสองบานติดขนานกันเป็นดวงตา และบนกลางหลังคาเรียบแปล้คล้ายทรงผมของกัปปะ พอถ่ายรูปออกมาแล้วมันน่ารักน่าหยิก ยิ่งมีรถไฟทรงคลาสสิกวิ่งผ่านยิ่งทำเราใจบางไปหมด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/B7EEE399-127C-4124-8195-E13536F34DDB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/B9A2332B-5152-426C-834B-E29321508A78.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/49C48ED8-1D49-43BE-8259-FCC1F8306DC6.jpg)
ด้านในทำหน้าที่เป็นเหมือนคาเฟ่ที่ขายทั้งอาหาร ขนม และของฝากชื่อ Kapateria Cafe มีการตกแต่งได้อย่างอบอุ่น ใช้สีขาว แซมโครงสร้างและเฟอร์นิเจอร์วัสดุไม้ พร้อมโคมไฟดวงกลมห้อยติดเพดานเพิ่มความน่ารัก เมนูของร้านนั้นถูกพัฒนาสูตรโดยเชฟท้องถิ่นจากร้านอาหารฝรั่งเศสอันโด่งดังในพื้นที่ ไม่ว่าจะเป็น ‘かっぱのマカロン’ มาการองหน้ากัปปะตัวน้อย หอมหวานไปด้วยน้ำตาลและอัลมอนด์ ‘KAPATERIAのスムージー’ สมูททีเขียวฉ่ำ สดชื่นไปด้วยกีวี แอปเปิล โยเกิร์ต และกล้วยเข้ากันแบบงง ๆ แต่ก็กินได้จนหมด หรืออยากกินแบบจริงจังเขาก็มีข้าวหน้าแกงกะหรี่ และราเมง ที่ตกแต่งเป็นหน้าน้องกัปปะให้เลือกทานเช่นกัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/359463C2-D8C7-4D24-85F4-B438B9956801.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/F40F1146-625F-43A4-8B33-9F7E2CE23C86.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/4FD334A4-32D5-4745-B0D3-FA959AE9B7EF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/526F4731-5AD8-4985-BD70-2A9070C12980.jpg)
เปิดความประทับใจกับการใช้จ่ายโลเคชันแรกด้วยบัตร YouTrip สามารถแตะ รูด จ่าย ได้ตามร้านสะดวกซื้อ ปั๊มน้ำมัน ร้านอาหารได้รวดเร็วทันใจเว่อร์ ซึ่งร้านนี้ก็สามารถใช้ในการชำระได้แบบผ่านฉลุย เป็นวิธีที่เราชอบสุด ๆ เพราะไม่ต้องนับเงินให้เสียเวลา ไม่ต้องพกเงินเป็นฟ่อน ๆ ให้ต้องห่วงหน้าพะวงหลัง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/DSC09831_VSCO.jpg)
002 Nyoirinji Frog Temple
วัดกบที่มีชื่อเป็นทางการว่า ‘Nyoirinji Frog Temple’ หรือที่ชาวญี่ปุ่นเรียกว่า ‘Kaerudera’ ที่แปลกว่ากบแบบตรงตัว เนื่องจากที่นี่มีเหล่ารูปปั้นกบที่ตั้งเรียงรายละลานตาอยู่กว่า 10,000 ตัว อีกทั้งยังมีไฮไลต์ของวัดคือเจ้าแม่กวนอินที่สร้างตั้งแต่สมัยเฮอัน ซึ่งถือเป็นเจ้าแม่กวนอิมองค์ยืนแห่งเดียวในญี่ปุ่น ทำหน้าที่รวมจิตรวมใจของชาวเมือง ช่วยดลบันดาลความปรารถนาของผู้คนให้เป็นจริง แล้วยังมี Power Spot อีกหลายแห่งที่เสริมดวงเรื่องต่าง ๆ โดยมีป้ายคำว่า ‘คาเอรุ’ ที่แปลได้ 2 ความหมายว่า ‘กบ และ การกลับมา’ ไม่ว่าจะเป็น ‘การได้รับเงินกลับคืน’ ‘ได้สุขภาพที่ดีกลับมา’ ‘การกลับบ้านอย่างปลอดภัย’ เป็นต้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752625_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752526_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752541_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752529_VSCO.jpg)
ส่วนรูปปั้นกบเยอะแยะมากมายที่เราพูดถึง แต่ละตัวมีรูปลักษณ์ อิริยาบถ ดีไซน์ วัสดุแตกต่างกัน บ้างเป็นกบเสมือนจริงแต่ส่วนใหญ่เป็นแบบการ์ตูนท่าทางยียวนเรียกรอยยิ้มให้เราตลอดทาง จนกลายเป็นมีมที่คนญี่ปุ่นชอบถ่ายลงโซเชียลพร้อมบทความขำขัน เรียกว่าเป็นวัดที่สร้างมู้ดแฮปปี้ได้ดีสุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752604_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752549_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752543_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752581_VSCO.jpg)
อย่างที่รู้กันว่าศาลเจ้า วัด ในญี่ปุ่น เกือบ 100% เขาจะรับเฉพาะเงินสดเท่านั้น แต่ YouTrip ก็สามารถแก้ปัญหานี้ได้อย่างตรงจุด ด้วยการให้เราใช้บัตรกดเงินสดจากตู้ ATM ได้โดยไม่เสียค่าธรรมเนียม นอกจากจะได้เรทดีแล้ว เรายังไม่ต้องเดินทางไปต่อแถวแลกเงินให้เสียเวลาด้วย ทางนี้เลยเตรียมกดเงินเพื่อมากวาดเครื่องรางไว้เป็นของฝากเพื่อน ๆ และครอบครัวแล้วหนึ่งกรุบ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752558_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752594_VSCO.jpg)
003 Dazaifu Tenmangu 太宰府天満宮
สำหรับสายมูแนะนำให้มาที่ ‘Dazaifu Tenmangu’ โดยศาลเจ้าใหญ่ที่กลายเป็นแลนด์มาร์กของฟุกุโอกะแห่งนี้ สร้างขึ้นเพื่ออุทิศแก่ ซุกาวาระ โนะ มิจิซาเนะ นักวิชาการ นักการเมืองในยุคเฮอันผู้มีความสามารถ มีหน้าที่การงานก้าวกระโดดอย่างรวดเร็ว ทัดทานอำนาจของตระกูลฟูจิวาระผู้ผูกขาดเกียวโตในขณะนั้น ทำให้เขาถูกเนรเทศออกจากเมืองหลวงมายังที่ดาไซฟุ หลังจากนั้นไม่นานเขาได้เสียใจชีวิตลง และก็เกิดภัยพิบัติทางธรรมชาติครั้งใหญ่ของประเทศ เชื่อกันว่าเกิดจากความโกรธแค้นของมิจิซาเนะ จึงได้สร้างศาลเจ้าแห่งนี้ขึ้นนั่นเอง ไม่เพียงเท่านั้นผู้คนยังยกมิจิซาเนะ ให้เป็นเทพประจำศาลเจ้าที่ช่วยในเรื่องการศึกษาให้เหล่านักเรียน นักศึกษาได้มาสักการะขอพร
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752833_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752809_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752796_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752814_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752806_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752842_VSCO.jpg)
หลังจากที่ไหว้พระเสร็จแนะนำให้เดินออกมาบริเวณหน้าศาลเจ้า จะพบกับถนนซันโด ถนนคนเดินที่เชื่อมต่อไปยัง Dazaifu Station บนระยะทางราว ๆ 300 เมตรนี้เราจะได้เพลิดเพลินไปกับบรรดาร้านค้า ที่ตั้งเรียงรายทั้งร้านขายของฝาก ของกินเล่น คาเฟ่ และร้านอาหาร เราจึงไม่พลาดที่จะลองสุ่มหาของกิน จนมาเจอโมจิไดฟูกุที่มีความเหนียวนุ่ม กัดไปเจอถั่วแดงกวนหวาน ๆ หนึบ ๆ ตัดกับสตรอว์เบอร์รีสด แค่กัดคำแรกก็ชื่นใจสุด ๆ ใครมาถึงศาลเจ้า Dazaifu Tenmangu ก็เผื่อเวลาสำหรับถนนเส้นนี้ไว้ด้วยนะ ดีมาก เพลินมาก จอยเว่อร์
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752747_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752744_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752728_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752706_VSCO.jpg)
ท่ามกลางรวงร้านมากมายแกจะพลาดไม่ได้เลยกับ Starbucks สาขา Dazaifu Tenmangu Omotesando แห่งนี้ เพราะถือเป็นหนึ่งในสาขาที่สวยที่สุดในญี่ปุ่น ด้วยการออกแบบเทคนิคโบราณ Kigumi การใช้ไม้ขึ้นโครงบ้านโดยไม่ใช้ตะปูสักชิ้น แต่ใช้ไม้บากรอย เจาะรู วางขัดกันเท่านั้น ซึ่งที่นี่ใช้ไม้ถึง 2,000 ท่อน ขัดกันตั้งแต่หน้าร้าน ผนัง เพดาน แซมด้วยเฟอร์นิเจอร์โมเดิร์น ผสานความเก่าแก่และสมัยใหม่เข้ากันได้อย่างลงตัว แวะถ่ายรูปแล้วก็ไม่พลาดเมลอนปั่น seasonal menu สำหรับฤดูกาลนี้ และแน่นอนว่าไม่พลาดที่จะใช้ YouTrip แตะจ่ายสะดวกแบบคนเก๋ ซึ่งเอาจริง ๆ ที่เราชอปปิงก่อนหน้าก็ใช้บัตรนี้แทบทุกร้าน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752856_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752876_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752765_VSCO.jpg)
004 Nanzoin Temple
ไปกันต่ออย่างไม่ลดละกับการเดินทางสายบุญ บวกได้คอนเทนต์ไปด้วย นี่คือ ‘Nanzoin Temple’ วัดที่แทบจะเป็นสัญลักษณ์ของเมืองฟุกุโอกะ ด้วยความสวยสะท้านของโลเคชัน ตั้งอยู่กลางหุบเขา ห้อมล้อมด้วยธรรมชาติอันสมบูรณ์ที่ผันเปลี่ยนไปตามฤดูกาล ตรงกลางเป็นที่ประดิษฐานของพระพุทธรูปสำริดปางนอนที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่น ด้วยความยาว 41 เมตร สูง 11 เมตร และหนักถึง 300 ตัน สร้างด้วยงานศิลปะแบบเดียวกับพระพุทธรูปองค์โตในนาราและคามาคุระ เหตุผลที่สร้างเป็นปางพระนอน เพราะภายในบรรจุพระบรมสารีริกกะธาตุที่อัญเชิญมาจากพม่า ซึ่งที่นั่นนิยมสร้างพระปางนี้นั่นเอง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752261_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752250_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752252_VSCO.jpg)
005 Uminonakamichi Seaside Park
มาสู่สปอตที่เอาใจสาว ๆ และช่างภาพสายแลนด์สเคปกันบ้างกับ ‘Uminonakamichi Seaside Park’ สวนดอกไม้ริมทะเลอุมิโนะนาคามิจิ ตั้งอยู่บนแหลมที่ยื่นออกไปนอกทะเล ที่มีความยาวรอบด้านถึง 6 กิโลเมตร ติดกับอ่าวฮากาตะ อดีตที่นี่เคยเป็นฐานทัพของญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 จนกระทั่ง 52 ปีก่อนได้ถูกปรับทัศนียภาพให้กลายเป็นสวนสาธารณะใจกลางเมืองฟุกุโอกะ มีกิจกรรมมากมายให้ทำ อาทิ สวนสัตว์ พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำ สวนน้ำ สนามเด็กเล่นขนาดใหญ่ สระว่ายน้ำ พิพิธภัณฑ์ดอกไม้ โรงแรม สปา ฯลฯ ที่สำคัญสามารถเที่ยวได้ตลอดปีเลยล่ะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752200-2_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752237_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752082_VSCO.jpg)
และสิ่งที่ชูโรงมากที่สุดคือสวนดอกไม้ ซึ่งในช่วง Spring season ที่นี่ได้กลายเป็นจุดชมซากุระยืนหนึ่งของเมือง ประดับประดาไปด้วยต้นซากุระมากกว่า 2,000 ต้น แม้จะเลยช่วง Full Bloom ของซากุระไปแล้ว เพราะเราเห็นบางต้นเริ่มผลิใบเขียวขึ้นแซมมาบ้าง แต่ข้าง ๆ ยังมีดอกเนโมฟีลาสีฟ้าปูยาวไปทั่วทุ่งตัดกับสีเขียวของใบหญ้าอย่างงดงาม ทุกอย่างมันดูหวานหยดเยิ้มเห็นแล้วมันใจฟูไปหมด จะเดินถ่ายมุมไหนก็ได้ภาพแสนละมุนออกมา คิดว่าเป็นสถานที่เดตสำหรับคู่รัก สร้างช่วงเวลาแห่งความสุขแก่ครอบครัวได้ดีสุด ๆ ไปเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752123_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752126-2_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752176-2_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752163_VSCO.jpg)
006 Miyajidake Shrine
ส่งท้ายโลเคชั่นวันแรกกัน ณ อีกหนึ่งศาลเจ้าที่มีมุม Photogenic ช่วงพระอาทิตย์ตกสวยสนั่นโซเชียล แต่ก่อนจะไปมุมนั้นเราขอพูดถึงความสำคัญของ ‘Miyajidake Shrine’ กันสักนิด ศาลเจ้าชินโตแห่งนี้มีเรื่องราวยาวนานกว่า 1,700 ปี ถูกสร้างเพื่ออุทิศให้จักรพรรดินีจินกุ โดยภายในจะมีศาลเจ้าอีก 8 แห่ง โดยศาลเจ้าหลักคนนิยมมาขอพรเรื่องการทำธุรกิจ ค้าขาย โชคลาภ และยังมีของโบราณชิ้นสำคัญของประเทศเก็บรักษาอยู่อย่าง กลองไทโกะ กลองที่ใหญ่ที่สุดในญี่ปุ่นด้วยเส้นผ่าศูนย์กลาง 2.2 เมตร หน้ากลองทำจากหนังวัวโดยจะถูกใช้ตีเพียง 1 ครั้ง/ปี ไม่แปลกใจเลยว่าทำไมแต่ละปีผู้คนถึงหลั่งไหลมาที่นี่หลายล้านคน เพราะเดิน ๆ ดูก็รู้สึกถึงความขลังแบบตะโกนสุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752337_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752308_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752296_VSCO.jpg)
มาสู่มุมที่ทุกคนรอคอย แนะนำว่าต้องมาช่วงพระอาทิตย์ตกดินจะเลิศที่สุด จุดนี้เรียกว่า ‘Path of Light’ อยู่บริเวณบันไดหินของวัด เมื่อเรามาถึงจุดสูงสุด ลองหันกลับไปมองเบื้องหลัง เราจะพบกับเส้นทางทอดยาวตั้งแต่จุดที่เรายืนไปจนสุดขอบฟ้า ขนาบข้างด้วยแมกไม้ในพื้นที่วัด และตึกรามบ้านช่องของตัวเมือง บวกกับแสงวานิลลาสกายยามเย็น ไล่จาก ม่วง ส้ม ฟ้า เบลนด์เข้ากันอย่างอ่อนโยน เจอโมเมนต์นี้ไป เราถึงกับยืนนิ่งกอบเก็บความงามเข้ากระบอกตานานหลายนาทีเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752370_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752442-2_VSCO.jpg)
Day 2
แม้ส่วนใหญ่ญี่ปุ่นเขาจะใช้จ่ายผ่านบัตรเครดิตได้เกือบหมดแล้ว แต่ถ้าเราไปตามชุมชน หมู่บ้านชนบท หรือจะออกไปเที่ยวเกาะแบบนี้ ร้านค้าโลคอลเขาก็ยังรับเฉพาะเงินสดอยู่ดี แต่ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะบัตร YouTrip ของเราสามารถกดเงินสดได้จากตู้ ATM โดยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียม โดยตู้ที่ใช้บริการได้คือ Japan post, AEON และ 7-Bank บัตรใบเดียวใช้จ่ายได้ครอบจักรวาลสุด แบบนี้ไม่รักได้ไง?
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753388_VSCO.jpg)
007 Ainoshima Island
เช้านี้เราเริ่มต้นที่เกาะยอดฮิตแห่งฟุกุโอกะ ‘Ainoshima Island’ ที่ทำเราเสียอาการไปกับความน่ารักของน้องแมว แม้จะเป็นเกาะเล็ก ๆ ที่มีพื้นที่ราว ๆ 7.5 กิโลเมตร มีประชากรอยู่ไม่ถึง 300 คน แต่กลับมีแมวมากถึง 200 กว่าตัว โดยเราสามารถเดินทางด้วยเรือเฟอร์รี่จากท่าเรือ Shingū มายังเกาะได้โดยตรง พอเดินลงจากเรือปุ๊บ เจ้าบ้านก็ทำหน้าที่ต้อนรับเราอย่างน่ากอด ด้วยมานั่งชูคอรอ บ้างนอนเกลือกกลิ้งบนแท่นให้เราลูบหัวลูบคาง ทุกตัวดูไม่ตื่นกลัวและเป็นมิตรกับคนสุด ๆ เรียกว่า ฟีลลิงอยู่คาเฟ่แมวแบบเอาต์ดอร์เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0154_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0116_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0606_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0395_VSCO.jpg)
แมวส่วนใหญ่ที่เราประเมินจากสายตาจะเป็นแมวพันธุ์ญี่ปุ่นขนสั้น ตัวอวบอ้วนนุ่มนิ่มมีสีพื้น ๆ อย่างขาว ดำ ส้ม ลายเสือ ฯลฯ บางตัวขี้อ้อนจนอยากอุ้มใส่กระเป๋ามาเลี้ยงซะเอง และตอนนี้เขามีออกกฎห้ามให้อาหารแมวกันแล้วนะเพื่อสุขภาพ ค่าตับ ค่าไตของน้อง และเขาอยู่กันค่อนข้างเป็นธรรมชาติมาก ๆ ถ้าเจอลูกแมวแล้วอยากเล่น ลองดูท่าทีของแม่ ๆ เขาก่อน เพราะถ้าน้องอยู่ในช่วงหวงลูกอาจจะโดนสวบได้ นอกจากแมวแล้วที่นี่ยังมีจุดเช็กอินให้เราค้นหา เช่น ศาลเจ้า ถ้ำ หาดหินอันสวยงาม ก้อนหินฟอร์มประหลาดกลางทะเล สามารถเดินชมได้หรือจะเช่าจักรยานก็ไม่ติด แนะนำให้มาสักครึ่งวันก็คงเก็บได้ครบพอดี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0538_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0415_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/MIX0596_VSCO.jpg)
008 Ganso Hakata Mentaiju
ร้านที่สร้างดาเมจให้เราอยากแลนด์ดิงสู่ฟุกุโอกะอย่างเร่งด่วน ‘Ganso Hakata Mentaiju’ ตั้งอยู่ภายในอาคารไม้ทรงกล่องรูปลักษณ์เฉพาะตัวที่มองเห็นได้ในระยะหลายร้อยเมตร ร้านนี้เกิดจากความต้องการอยากให้เมนไทโกะของดีประจำจังหวัดที่มีประวัติมาตั้งแต่สมัยโชวะ ซึ่งแต่ก่อนคนมักซื้อเป็นของฝากแต่ไม่เคยได้ลิ้มลองกันแบบสดใหม่ ทางร้านจึงได้พัฒนาสูตรซอสสร้างเป็นเมนูเสิร์ฟร้อน ๆ ขึ้น และเริ่มเปิดร้านเมื่อปี 2010 ตั้งแต่นั้นมาแถวหน้าร้านก็ยาวเหยียดทุกวันจนถึงปัจจุบันเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752973_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752976_VSCO.jpg)
เราสั่งเป็นชุดยอดฮิตของร้านที่รวม 2 เมนูเด็ดห้ามพลาดไว้ด้วยกัน เริ่มจาก Mentai Nikomi Tsukemen ราเมงแบบจุ่ม ใช้ซุปที่มีส่วนผสมของไข่ปลาเมนไทโกะแท้ ที่ผลิตโดย Ganso Hakata Mentaiju ร้านที่เชี่ยวชาญด้าฮากาตะเมนไทโกะโดยเฉพาะ ต้มในซุปดาชิผสมผักมากกว่า 10 ชนิดทำให้มีรสชาติหวาน-เค็มอูมามิ ส่วนกล่องสี่เหลี่ยมข้าง ๆ คือ Ganso Hakata Mentaiju ข้าวหน้าเมนไทโกะดองที่ปูมาด้วยสาหร่ายทะเลกรอบ ๆ หอม ๆ กินคู่กับซอสสูตรพิเศษ ที่สามารถเลือกความเผ็ดได้ 4 ระดับ มาช่วยซัปพอร์ตรสชาติของไข่ปลาให้กลมกล่อมขึ้น พร้อมผักดองมาช่วยตัดเลี่ยน กินเพลิน ๆ คนเดียว 2 จานก็หมดอยู่นะ อร่อยจริง!!!!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1483343_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1483346_VSCO.jpg)
พอถึงเวลาจ่ายเงินเราก็ยื่นบิลพร้อมแตะบัตร YouTrip จ่ายปุ๊บเขาจะมีข้อความเตือนในแอปพลิเคชันว่าเราใช้ไปเท่าไหร่ เป็นอีกความอุ่นใจที่ทำให้เราตัดสินใจใช้ เพราะถ้าเจอมิจฉาชีพจะรู้ได้ทันทีและสามารถกดอายัดบัตรชั่วคราวผ่านแอปได้ไม่ยุ่งยากเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752989_VSCO.jpg)
009 Liquid Liquid
ของหวานล้างปากสไตล์คนชิคอย่างเราก็ต้องหาคาเฟ่เก๋ ๆ นั่งพักพุงกันหน่อย ร้านนี้มีนามว่า ‘Liquid Liquid’ คาเฟ่อิฐแดงดูคลาสสิกมีป้ายจราจรวางเป็นองค์ประกอบที่ถูกต้อง บวกกราฟฟิกบนป้ายร้านและกระจกทำให้หน้าร้านนี้มีลุคอินเตอร์ขึ้น 300% กลายเป็นจุดเช็กอินที่ควรค่าอยู่ในอินสตาแกรมของเรา ภายในร้านยังคุมความเท่ด้วยผนังที่ถูกเพนต์โดยวิธีตวัดแปรง ดูไร้ทิศทางแต่พอจัดวางของตกแต่งแล้วดูเข้ากันดีไม่ซ้ำใคร นอกจากขนม-กาแฟแล้ว ที่นี่ยังวางขายเสื้อผ้า แก้วน้ำ กระเป๋าของร้านเองด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753025_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753041_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753045_VSCO.jpg)
รอสักพักก็ได้เครื่องดื่มและขนมมาลิ้มลอง เราสั่งเป็นอเมริกาโน่ที่มีความเข้มละมุนกว่ามาตรฐานญี่ปุ่นเล็กน้อย กินคู่กับแซนด์วิชไอศกรีม ด้านบนเป็นบิสกิตแผ่นกรอบหอมเนยกินกับไอศกรีมคุกกกี้ครีม รสวานิลลาโฮมเมดมีเนื้อคุกกี้บดให้เคี้ยวกรุบกรอบ แม้คาเฟ่ส่วนใหญ่จะยังไม่ค่อยรับบัตร ทางเราก็ไม่หวั่นเพราะแค่แลกเงินในบัตรแล้วเดินไปกดตู้ ATM กี่ครั้งก็ได้ไม่เสียค่าธรรมเนียม เลิศเกินคุณน้า
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753038_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753373_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753047_VSCO.jpg)
010 Momochi Seaside Park
อีกแหล่งพักผ่อนหย่อนใจของชาวเมืองที่ทำเรารู้สึกอิจฉากว่าใคร ‘Momochi Seaside Park’ สวนสาธารณะริมทะเลที่เกิดจากการถมทะเลเพื่อพัฒนาพื้นที่สำหรับจัดงาน Asia Pacific Expo ปี 1989 รอบ ๆ จึงมีอาคารรูปทรงทันสมัยขึ้นอยู่ทั่ว แต่ที่โดดเด่นสุดเห็นจะเป็นกลุ่มอาคารทรงยุโรปที่วางยื่นออกไปกลางทะเล เรียกว่า Marizon ซึ่งที่นี่ไม่ใช่บ้านพักตากอากาศของตระกูลผู้ร่ำรวยที่ไหน แต่เป็นพื้นที่สำหรับชาวเมืองได้มานั่งเล่นรับลมทะเลชิล ๆ เคล้าร้านอาหาร คาเฟ่ และยังเป็นที่ที่คู่รักนิยมมาถ่าย Pre-wedding กัน เพราะแสงยามเย็นเขาสวยเกินเบอร์ บรรยากาศดีเกินต้าน แสงเงาที่ตกกระทบสถาปัตยกรรมตะวันตกสร้างความงดงามไม่ซ้ำทะเลไหน ๆ เลยจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753178_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753168_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753514_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753423_VSCO.jpg)
เดินข้ามถนนมาอีกฝั่งเราก็สามารถขึ้นชมเมืองมุมสูงได้ที่ ‘Fukuoka tower’ ตึกที่สร้างขึ้นเพื่อฉลองครบรอบ 100 ปีเมืองฟุกุโอกะ เมื่อ 52 ปีก่อน ด้วยความสูงถึง 234 เมตร จึงกลายเป็นหอคอยริมทะเลที่สูงที่สุดและดีที่สุดในญี่ปุ่น และเป็นเป็นหอชมวิวสูงเป็นอันดับ 3 ของประเทศ รองจากโตเกียวสกายทรี และโตเกียวทาวเวอร์ บนนี้เราสามารถเดินชมได้ครบ 360 องศา เห็นทั้งความกว้างใหญ่ของเมืองสุดตาเป็นภูเขาสูง จนถึงภาพทะเลอันไกลโพ้น บนนี้มีสปอตสำหรับคู่รักให้มาคล้องแม่กุญแจเติมความหวาน มีร้านอาหาร-คาเฟ่ให้นั่งเทควิวแบบแกรนด์ ๆ แน่นอนว่าสำหรับการซื้อตั๋วเราใช้บัตร Youtrip รูดจ่ายจบ แม้ไม่ได้แลกเงินเยนไว้ในบัตร แต่ถ้ามีเงินไทย บัตรก็จะเปลี่ยนเงินบาทเป็นเงินเยนในเรทวันนั้น ๆ ให้อัตโนมัติ มันเลิศปะล่ะ?
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753222_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753509_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753505_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753501_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753539_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753552_VSCO.jpg)
Day 3
011 Sakurai Shrine Futamigaura Torii
มาถึง Power Spot ที่เปล่งประกายความขลัง ความงามของธรรมชาติจนโด่งดังทั้งโซเชียล ‘Sakurai Shrine Futamigaura Torii’ เสาโทริอิสีขาวสะอาดที่ตั้งอยู่ริมทะเลตัดกับสีฟ้าน้ำเงินอย่างโดดเด่นทว่าสบายตา ติด 1 ใน 100 ชายหาดที่สวยที่สุดในญี่ปุ่น หากยืนตรงกลางประตูเราจะเห็น ‘หินคู่แต่งงาน’ สัญลักษณ์ของการแต่งงานอย่างมีความสุข ลักษณะเป็นหินสองก้อนที่ถูกผูกเชือกคล้องกัน เหมือนโซ่คล้องใจ เปรียบถึงสามีภรรยาที่ไม่แยกจากกัน เชื่อกันว่าถ้าคนโสดได้มาขอพรอาจจะได้สละโสดในเร็ววัน เอาจริง ๆ นี่ไม่เชื่อเท่าไหร่ แต่ยืนไหว้อยู่นานมาก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753365_VSCO-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753238_VSCO-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753354_VSCO-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753231_VSCO-2.jpg)
หลังจากยืนท้าแดดท้าลมอยู่นานก็ได้เวลาเดินสำรวจรอบ ๆ จนพบว่าเต็มไปร้านอาหาร คาเฟ่ ทีม beach front ให้เลือกเยอะมาก ก่อนกลับเข้าเมืองเราเลยลองฝากท้องที่ร้าน ‘糸島海鮮堂 二見ヶ浦本店 – Itoshima seafood restaurant’ ร้านอาหารทะเลที่มีการตกแต่งแสนคลีนไปด้วยสีขาว ตัดกับเก้าอี้น้ำเงินล้อไปกับวิวด้านนอก อาหารของเขาจะคัดวัตถุดิบอย่างพิถีพิถัน เน้นของสดใหม่จากท้องถิ่น ทั้งของทะเลจาก Genkai Sea ทะเลตอนเหนือของฟุกุโอกะ ผักตามฤดูกาลจาก Itoshima ทำเป็นเมนูข้าวหน้าต่าง ๆ กินไปรับรู้ได้ถึงความสดเด้งหนึบของปลา หอมกลิ่นทะเลจากกุ้ง เพิ่มความนัวด้วยอิคุระ พอเงยมาเจอวิวทะเลตรงหน้าแล้วเป็นมื้อที่มงลงสุด ๆ กินเสร็จก็จบจ่าย ๆ ด้วย YouTrip รูดแล้วก็ออกเดินทางต่อได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753283_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753290_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753296_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753016_VSCO.jpg)
012 Fukuoka Art Museum
พิกัดนี้ขออนุญาตจับยัดใส่แพลนแก่สายอาร์ตทั้งหลาย ‘Fukuoka Art Museum’ พิพิธภัณฑ์ที่ถูกห่อหุ้มด้วยอิฐน้ำตาลแสนคลาสสิก ตั้งตระหง่านอยู่ภายในสวนสาธารณะโอโฮริ ออกแบบโดย Mayekawa Kunio สถาปนิกผู้ยิ่งใหญ่แห่งญี่ปุ่น ที่ออกแบบอาคารสำคัญ ๆ หลายแห่งในประเทศเมื่อช่วงปลายทศวรรษ 1960 และได้รับการปรับปรุงเรื่อยมาให้เข้ากับยุคสมัย รวมไปถึงการจัดแสดงภายในที่ดูโมเดิร์นขึ้น อัดแน่นไปด้วยงานสะสมกว่า 16,000 ชิ้น ทั้งของญี่ปุ่นและต่างประเทศ โดยแบ่งออกเป็น 2 โซน ชั้น 1 เป็นงานศิลปะโบราณที่เกี่ยวข้องกับวัฒนธรรม ศาสนา ประวัติศาสตร์ อาทิ ชุดพู่กัน อุปกรณ์ชงชา พระพุทธรูป ผ้าทอ งานเซรามิก ส่วนชั้น 2 จะเป็นงานศิลปะร่วมสมัยที่จะหมุนเวียนไปเรื่อย ๆ และยังมีร้านขายของที่ระลึก ร้านกาแฟวิวสวนให้เราได้นั่งพักอีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753091_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1482972_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753053_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753095_VSCO.jpg)
เดินออกมาที่ลานชั้น 2 จะเจอกับเช็กอินสปอตที่เราตั้งใจบินมาเซย์ไฮกับฟักทองยักษ์ลายจุดสีเหลือง อีกหนึ่งงานไอคอนิกของ Kusama Yayoi ศิลปินคนโปรดของชาวโลก ชิ้นนี้เป็นงานประติมากรรมกลางแจ้งชิ้นแรกของป้าจุด สร้างมาตั้งแต่ปี 1994 และสองปีต่อมาก็ได้มาเป็นส่วนหนึ่งของพิพิธภัณฑ์แห่งนี้ ให้เราได้ชักภาพร่วมเฟรมไปลงสตอรี่เก๋ ๆ แต่ถ้ายังไม่หนำใจลองเดินต่อไปที่สวนโอโฮริ ที่มีงานปั้นมากมายวางแซม เพลิดเพลินกับพื้นที่สีเขียวที่แทรกวิวเมืองได้อย่างกลมกลืน นั่งมองคนปั่นเรือเป็ดอย่างสดใส ช่วยเติมเต็มวันสุดท้ายของเราให้มีชีวิตชีวา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753073_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753144_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753093_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753111_VSCO.jpg)
เห็นเราเดินเข้าออกมิวเซียมฉ่ำแทบทุกทริปแบบนี้ ฝีมือการชอปของที่ระลึกในมิวเซียมก็ฉ่ำไม่แพ้กัน อย่างน้อยก็ต้องได้โปสการ์ดกลับบ้านแล้วหนึ่ง หรืออาจจะงานดีไซน์ในคอลเลกชันพิเศษก็ซื้อบ่อยมาก ยิ่งรอบนี้มากับ YouTrip ยิ่งซื้อหนักเพราะแตะจ่ายง่ายไม่ต้องคิดเยอะ จะไปประเทศไหนก็มีสกุลเงินให้เลือก เรียกว่าครบจบ พกบัตรเดียวเที่ยวทั่วโลกได้เลย!!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1482974_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753162_VSCO.jpg)
013 Espresso
พิกัดสุดท้ายขอจบแบบเท่ ๆ คูล ๆ ในร้านกาแฟแสนคลาสสิก ‘Espresso’ ร้านที่อยู่ภายในตึกอิฐแดง ติดป้ายร้านสีเขียวอย่างเรียบง่ายพร้อมบอกอายุร้านเสร็จสรรพว่าเปิดมานานเกือบ 40 ปีแล้ว และยังคงบรรยากาศความสงบของวันวานไว้ได้อย่างดี ผ่านการตกแต่งอย่างเรียบหรู อบอุ่นไปด้วยเฟอร์นิเจอร์ไม้ทรงวินเทจขัดเงา มีเครื่องชงกาแฟรูปทรงแปลกตาตั้งเป็นพระเอก ข้าง ๆ กันมีชั้นวางชุดถ้วยกาแฟ พร้อมเคาน์เตอร์บาร์ให้ลูกค้าได้นั่งพูดคุยกับบาริสตา มองแล้วเหมือนเราหลุดเข้าไปอยู่ในหนังย้อนยุคยังไงอย่างงั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752467_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752478_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752508_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752514_VSCO.jpg)
ด้านเมนูเขามีค่อนข้างหลากหลาย เน้นกินหนักเขาก็มีให้เลือกทั้งพาสตา แฮมเบิร์ก เบามาหน่อยก็เป็นโทสต์แบบที่เราสั่ง ทางร้านก็ทำออกมาได้ครีสปี้มาก ตรงกลางมีความนุ่มหน่อย ๆ กินคู่กับแยมและกาแฟดำแล้วถือเป็นของว่างที่เพอร์เฟ็กต์ นั่งจิบไปก็นั่งเช็กเรทเงินไปพลาง ๆ ในแอปพลิเคชัน YouTrip พอเจอเรทเงินดี ๆ ของประเทศไหนก็กดแลกไว้ได้เลย เพราะเราสามรถแลกเก็บไว้ได้มากถึง 10 สกุลเงินตลอดเวลา นี่แลกไปแลกมาต้องทำแพลนไปอีกหลายประเทศเลยนะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752506_VSCO-2edit.jpg)
จบทริปนี้ใครเริ่มเห็นถึงความสำคัญของบัตร YouTrip กันแล้วบ้าง? นี่ขนาดเราพกมาแค่ทริปแรก เที่ยวไม่กี่วันก็เริ่มติดใจกับการใช้บัตรใบนี้แล้ว เพราะเป็นตัวช่วยให้ทริปนี้คอมพลีท เดินทางเข้าออก ใช้จ่ายได้สะดวกสุด ๆ ไม่ว่าจะเป็นเป็นรูด แตะ จ่าย ไม่ชาร์จค่ารูด ไม่เสียค่าธรรมเนียมรายปี ไม่มีค่าธรรมเนียมบัตร กดเงินสดจากตู้ ATM ก็ยังไม่ต้องเสียเปอร์เซ็นต์ เป็นบัตรที่คุ้มสุด มอบสิทธิพิเศษได้จุกสุด ใครอยากมีไว้ครอบครองลองเข้าไปดูรายละเอียดได้ที่ https://go.you.co/jatiewpainai
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752513_VSCOedit.jpg)
จะกี่ร้อยครั้งที่มาญี่ปุ่น กี่สิบครั้งที่ได้เที่ยวฟุกุโอกะ ที่นี่ก็สามารถสร้างความอิ่มเอมแก่ใจเราได้มากแบบทวีคูณทุกครั้ง แม้จะมีซ้ำโลเคชันเดิมที่เราเคยเที่ยวบ้าง แต่บรรยากาศแต่ละฤดูกาลก็เปลี่ยนไปอยู่เสมอ กระทั่งจุดเช็กอิน ร้านอาหาร คาเฟ่ใหม่ ๆ ที่ได้พบเจอยังสร้างแต่ไวบ์ดี ๆ ไม่หยุดหย่อน เป็นอีกเมืองที่ไร้ความตึงเครียดและเต็มไปด้วยสีสัน ช่วยคอยปลอบประโลมผู้คนได้อย่างแท้จริง ถ้าใครยังไม่เคยมาก็ลองมาสัมผัสด้วยตัวเองกันดูนะ มันดีจริง ๆ รักญี่ปุ่นที่สุดเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752635_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1751985_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753088_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753533_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1753413_VSCO.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2024/04/P1752120_VSCO.jpg)