ใครที่ภาพในคลังเริ่มหมด อยากมองหาในรูทใหม่ ๆ ไม่ซ้ำใครไว้อัพโซเชียล เราอยากให้ลองออกเดินทางมาที่ สกลนคร ดินแดนรวยเสน่ห์แห่งภาคพื้นอีสาน และด้วยจังหวัดมีความอินเตอร์ผสมความไทยแท้อย่างกลมกล่อม ทำให้เราได้ใช้เวลา 2 วัน 1 คืนอย่างคุ้มค่า กับเพื่อนรักคันโปรด MADISON150 สกู๊ตเตอร์ลุคสปอร์ตพรีเมี่ยมรุ่นเก๋าของ MALAGUTI แบรนด์ดังจากอิตาลี มาสร้างคอนเทนต์ On the road ดื่มด่ำไปกับรสสัมผัสเมืองชนบทที่แสนเจริญหูเจริญตา มีทั้งงานสถาปัตยกรรมสไตล์ยุโรป งานคราฟ์อันเป็นเอกลักษณ์ ร้านคาเฟ่เจ๋ง ๆ ที่เน้นเรื่องกาแฟและขนมเฉพาะทางมีกิมมิกไม่เหมือนใคร พร้อมมื้ออาหารที่เปิดประสบการณ์ไฟน์ไดนิ่งสไตล์อีสานครั้งแรก ทุกอย่างแสนดีงามจนอยากบอกต่อเลยว่าเมืองเล็ก ๆ นี้จะช่วยฮีลใจให้เราได้ท่องเที่ยวอย่างสนุกจนลืมเวลาไปเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/DC4BD7A7-F80B-42A4-851F-98797305EB3B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/80089440-B425-4299-B91A-D281E8826D8D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/BCDA4462-313E-4EA6-A603-A2A9340D41C4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/F7B6D0B9-497B-4C5E-87F7-973DC05BC04E.jpg)
อย่างที่เราเกริ่นไปตอนแรกว่าการเดินทางครั้งนี้ เรามากับสกู๊ตเตอร์แนวสปอร์ตพรีเมี่ยม 150 ซีซี สัญชาติอิตาเลียน ซึ่งมีต้นกำเนิดมาจากเมืองโบโลญญ่า เมืองเก่าแก่และมีชื่อเสียงด้านการผลิตรถยนต์จนเป็นตำนานระดับโลก มาพร้อมสโลแกน THE SPIRIT IN MOTION เพิ่มความเข้ม เสริมความเท่ด้วยสี VENGEANCE NIGHT BLACK สีดำตัดแดงโทนเข้ม คู่สีที่ดูแพง ขับแรงด้วยสมรรถนะที่ยืนหนึ่ง มีฟังก์ชั่นการใช้งานตอบโจทย์ทั้งชีวิตคนเมืองและต่างจังหวัด ที่สำคัญรูปลักษณ์ก็แสนจะโฉบเฉี่ยว ขับไปตรงไหนก็มีแต่คนเหลียวมองแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/94CB3900-E13A-426D-8F56-114721474F6C-scaled.jpg)
Day 1
01 : Rebellion
เปิดทริปวันแรกกันแบบชิล ๆ สบาย ๆ กันที่ร้านคาเฟ่ใหม่แกะกล่อง Rebellion หน้าร้านตกแต่งอย่างเรียบง่าย เน้นความเท่ดิบด้วยกระจกใสกรอบดำ พื้นและประตูใช้วัสดุไม้สีเข้มเนื้อเรียบดูพรีเมี่ยม ถือเป็นอีกร้านที่คลั่งรักเรื่องกาแฟจนมีโรงคั่วเป็นของตัวเอง คั่วพิเศษใช้เองในร้านแล้วยังส่งไปยังร้านกาแฟอื่น ๆ ด้วย โดยคอนเซ็ปต์ร้านเขาอยากให้เราได้ทั้งดื่มกาแฟดี ๆ พร้อมได้ประสบการณ์บางอย่างกลับไป ส่วนใครอยากรู้เรื่องการทำกาแฟจนไปถึงเปิดร้าน เขาก็สามารถให้คำปรึกษาได้ด้วยนะ เริ่มที่แรกก็มาตรงจุดสำหรับสายคาเฟ่ฮอปปิ้งเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/8B18FBC3-4581-400E-A64B-51894CA0874F.jpg)
ภายในร้านเขาปูทั้งพื้นและผนังด้วยปูนเปลือยต่างเท็กเจอร์ สุดทางมีเคาน์เตอร์บาร์พร้อมพี่บาริสต้ารอเราเข้าไปเสวนา ไม่ต้องบอกก็รู้ว่ากาแฟของเขาต้องเป็น Specialty อย่างแน่นอน มีการชงทั้งแบบ espresso machine และ filter โดยเบสเมล็ดกาแฟจะมาจากภาคเหนือ มีให้เลือกจุก ๆ ถึง 3 เบลนด์ คือโทนกลาง ๆ ติดคาราเมลนิด ๆ, เปรี้ยวปลายผลไม้หน่อย ๆ หรือจะเอาเข้มข้นรับรสช็อกโกแลต โกโก้เน้น ๆ และยังมีเมล็ดต่างประเทศให้เลือกตามช่วงที่หาได้ แต่ส่วนใหญ่จะนำเข้าจากโคลัมเบีย เราลองสั่ง MANFUL ประทับใจตั้งแต่ขั้นตอนการทำ ที่เขาประณีตประหนึ่งสร้างผลงานศิลปะ กดกาแฟจนได้ออกมาเป็นเส้นกาแฟเนื้อเนียน จิบคู่กับฟองนุ่ม ๆ ตรงด้านบนมันละมุนเคลิ้มจนอยากสั่งเพิ่มเลยล่ะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/07F57F58-E178-43E7-852E-0FD1F7CCDD3E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/D9703F30-C2C2-4436-BC76-128C626D25B4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/00CD5B55-BFF9-4C09-9A5F-613C927AFD3D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/FDEBE0F5-0854-4A26-BEC5-BCDFCE811CD4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/6632AA78-39E5-4C0B-ACA1-64656A30D1E6.jpg)
ก่อนที่เราจะมูฟออนไปหาของหวานรองท้องในโลเคชั่นถัดไป เรามาดูความคมเข้มของเพื่อนรักเราก่อน นอกจาก MADISON150 จะถูกออกแบบให้หล่อเหลาตั้งแต่กำเนิดแล้ว เขายังดูแลเอาใจใส่ผู้ขับขี่ประหนึ่งคนสำคัญด้วยการใช้เบาะแบบ COMFORTABLE SEAT เบาะที่นั่งสบายทั้งคนขับและคนซ้อน ระยะทางไกลขนาดไหนก็ไม่รู้สึกเมื่อย ไฟหน้าและไฟท้ายใช้รูปทรงโฉบเฉี่ยวสะท้อน DNA อิตาเลียนดีไซน์แบบไร้ข้อกังขา ส่องสว่างได้ทั่วถึงด้วยเทคโนโลยี FULL LED รับรองเลยว่าขับไปไหนก็โดดเด่น และที่ประทับใจสุดสำหรับนักเดินทางอย่างเราคือ STORAGE BOX ช่องเก็บของใต้เบาะกว้างพอที่เราจะใส่พร็อพเท่ ๆ มาถ่ายรูป หรือเสื้อผ้าสำหรับออกมาเที่ยวทริปสั้น ๆ 2 วัน 1 คืนแบบครั้งนี้ได้สบาย ๆ เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/5DD1B794-F15C-4C89-83A2-74C8702DD9EA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/E587A97E-BDFB-4414-9651-394285B4D976-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/8BF9DDB8-3722-4A97-BDCC-3D3EE364854D.jpg)
02 : Mania
มาอัดน้ำตาลเข้าร่างให้สดชื่นกันต่อที่ Mania คาเฟ่สไตล์มินิมอล ที่เน้นทำขนมสไตล์ Pastry and Viennoiserie มีทั้งเเนว Classic เเล้วก็ Contemporary เกิดจากความความหลงในเรื่องราวของขนมแต่ละประเภท เสน่ห์ของความละเมียดละไมในขึ้นตอนการทำ จนอยากเอามาเล่าสู่กันฟัง นี่เป็นที่มาของคอนเซ็ปต์ร้าน ที่ตั้งใจออกแบบเป็นแกลลอรี่ ให้เรามองชิ้นงานขนมประหนึ่งมองงานศิลปะ จนเกิดคำถามและอยากพูดคุยแลกเปลี่ยนเรื่องราว เรียกได้ว่าเป็นการยกระดับการทานขนมของชาวสกล และชาวฮอปอย่างเราเป็นอย่างมาก สตอรี่ดีแล้ว เรื่องฝีมือก็ไม่ธรรมดาเช่นกัน การันตีด้วยการได้ส่งขายไปยังร้านต่าง ๆ ขยายฐานจากทำที่บ้านมาเป็นทำที่ร้าน ทำให้มีลูกค้าประจำเพิ่มขึ้น จนตอนนี้หากใครอยากมาลองขนมชิ้นไหนเป็นพิเศษต้องโทรจองกันเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/238C2483-6CCB-4A53-ACDA-304130393532-scaled.jpg)
พอเปิดประตูเข้ามาในร้าน ทุกโสตประสาทก็ทำงานพร้อมกันอย่างมิได้นัดหมาย ตื้นตันไปกับการจัดร้านที่ตรงคอนเซ็ปต์ จัดวางชิ้นขนมแบบเรียบ ๆ แต่เรียกความสนใจได้เต็มสิบ มองลึกเข้าไปเราจะเห็นพี่ ๆ ง่วนทำขนมกันอยู่ในห้องอบส่งกลิ่นหอมยวนใจ จนอดไม่ได้ที่จะรีบเข้าไปจิ้มเลือกชิ้นที่ใช่สไตล์ที่ชอบ หากเราสนใจขนมชิ้นไหนแล้วต้องการรู้สตอรี่ของขนมหรือคำแนะนำ ก็สามารถสอบถามกับทางร้านได้ ประหนึ่งนักชมผลงานศิลปะสอบถามข้อมูลจากอาร์ตติส เป็นร้านขนมที่ให้ฟีลลิ่งการกินที่แตกต่างจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/52318FBD-98E8-4283-A896-7BF3EE74FDDA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/C773088A-7428-47DB-B244-5C8879C1B154.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/156A03F9-FD5E-4132-AF3D-1E08E253A18F.jpg)
ทางเราสั่งมาเฉพาะเมนูซิกเนเจอร์ ทั้ง Kouign Amann แป้งกรอบหอมชุ่มเนย ที่จัดเสิร์ฟร้อน ๆ มีความหวานของน้ำตาลที่เคลือบบางเบาอยู่ภายนอก อร่อยจนหยุดไม่ได้และ Macadamia Feuilletée อันนี้เป็นขนมที่เราไม่เคยกินที่ไหน ตัวแป้งคล้ายเนื้อครัวซองต์ อบได้พอดีชูความหอมของแป้งจนติดจมูก เติมความหวานลงไปนิดหน่อย ได้เม็ดแมคคาเดเมียเต็ม ๆ คำ ถ้ายังหวานไม่พอก็จิ้มซอสคาราเมลเพิ่มได้ตามชอบ พอทานคู่กับ Tropical เครื่องดื่มที่เน้นความสดชื่นเหมาะกับอากาศประเทศไทย เราก็พร้อมออกเดินทางต่อได้อย่างเริงร่า
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/E6E4DDA7-12B7-47C2-ADF0-8FE53E1362DC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/526DAD9E-1508-4B23-A298-1585B5967017.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/5416B510-16F3-431A-BDBD-F9C1ABF9D577.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/DA4EB154-794A-4F22-84C2-0308FED099C9-scaled.jpg)
03 : ชุมชนท่าแร่
โลเคชั่นนี้ขอเริ่มด้วยการเกริ่นประวัติก่อน เพราะ ท่าแร่ แห่งนี้เป็นชุมชนเก่าแก่ที่อยู่มายาวนานกว่า 100 ปี มีการผสมผสานหลากวัฒนธรรมเข้าด้วยกันอย่างเข้มข้น เอกลักษญณ์ชุมชนนี้เกิดจากชาวคริสต์ที่อพยพมาจากเวียดนามเมื่อ 140 กว่าปีก่อน ตอนแรกตั้งรกรากอยู่ที่ตัวเมือง แต่พอลูกหลานเพิ่มมากขึ้นจึงขยับขยายมาอยู่ที่บ้านท่าแร่ จนเกิดเป็นชุมชนนับถือศาสนาคริสต์ นิกายคาทอลิคที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย มีสถาปัตยกรรมสไตล์ยุโรปอยู่มากมาย แม้จะอยู่ห่างจากตัวเมืองถึง 21 กม. แต่ก็ถือเป็นชนบทเล็ก ๆ ที่เต็มไปด้วยความน่ารักมีเสน่ห์ ทั้งร้านค้า พิพิธภัณฑ์ ที่หลงเหลืออยู่ในตึกโบราณสไตล์โคโลเนียลฝรั่งเศส ผู้คนที่เป็นกันเอง และวัฒนธรรมการทำดาวประดับที่ยิ่งใหญ่จนเป็นประเพณีหนึ่งเดียวในไทย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/83E101DC-B42F-4FAB-BFAA-E43E21AE32D2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/9EF2BDA7-75E1-4EA4-9744-920CB2EA8678.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/F64DEC29-AA93-4030-BE78-3E4AF1406368.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/76885FF8-D47C-4514-829D-A7CFEF0C2563.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/7F16BBAF-2DEC-44AE-B6B5-CC86D817C055.jpg)
อาคารแรกที่ถือเป็นแลนด์มาร์กหลักในการเช็คอินคือคฤหาสน์อุดมเดชวัฒน์ อาคารสีส้มโดดเด่นด้วยการออกแบบสไตล์ French Colonia มีซุ้มประตูโค้ง พร้อมการแกะสลักและรูปปั้นประดับอ่อนช้อย ถ่ายรูปได้ทั้งด้านหน้าและหลังตึก จากนั้นขับเลียบมาบนเส้นถนนเดียวกัน ก็จะพบตึกหินโบราณ ซึ่งเคยเป็นโบสถ์ประกอบพิธีกรรมทางคริสตศาสนา และถูกสั่งปิดไปตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ต่อมาเกิดไฟไหม้ทำให้บ้านชำรุดทรุดโทรม และถูกทิ้งร้างจนถึงปัจจุบัน เมื่อเวลาผ่านไป เหล่าแมกไม้ต้นหญ้าก็ขึ้นรุงรังห้อมล้อมตัวอาคาร เกิดความสวยงามอย่างน่าพิศวง จนกลายเป็นอีกแหล่งท่องเที่ยวของบ้านท่าแร่ไปโดยปริยาย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/5D9D36FE-4C26-4AFF-AC58-9A17068B116E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/99F2D640-DEFE-439E-ABE2-071F658ED5DB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/34426AD1-B696-4035-BEE8-CDCBE60F8848.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/68001DE5-3002-426D-A079-A213CFC96863.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/77DB89D4-6518-44D6-8F95-38A3D1974BC2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/07D17369-98A7-4051-BD3E-2ADB50834B96.jpg)
ส่วนไฮไลต์เด็ดที่พลาดไม่ได้เลยคืออาสนาวิหารอัครเทวดามีคาแอล โบสถ์หลังใหญ่ทรงเก๋ สีขาวสะอาดแสนเรียบง่ายเปี่ยมเสน่ห์ ตั้งใจสร้างให้รูปทรงคล้ายเรือเพื่อระลึกถึงการอพยพของชาวคริสต์จากตัวเมืองมาตั้งถิ่นฐานที่นี่ โดยเรือที่ใช้อพยพเป็นเพียงเรือลำเล็กผูกติดกับไม้ไผ่เป็นแพขนาดใหญ่ ใช้ผ้าห่มเป็นผ้าใบล่องไปตามลม เชื่อว่าพระเจ้าประสงค์ให้ไปที่ไหนเรือจะข้ามไปถึงจุดนั้น จนมาถึงพื้นที่บ้านท่าแร่ที่เห็นในปัจจุบันนี้นั่นเอง เมื่อเข้าไปด้านในโบสถ์ เราถึงกับตื่นตะลึงในความโอ่โถงและเรียบง่าย ชอบสุดคือศิลปะ Stain Glass ที่เราแอบลอบมองแทบทุกโบสถ์ ของที่นี่แม้ภาพจะไม่ใหญ่ แต่เขาทำแสงเงาได้สวยมาก เล่าเรื่องราวทางคริสตศาสนาได้เพลินตาสุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/8A3F7422-4D50-49B6-90CC-06700C3764EF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/00CF3A4F-323B-4307-8694-A8C5B0B4D769.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/0D085A94-2D68-4B46-A2BC-20CEC3694B31.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/9CB6D2ED-DAA2-4C05-ACC7-DD35CBD7C3D7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/DF6B2E5F-403C-431F-ADFC-6E31D79B3C18.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/BDFCFAC9-95A1-4700-9712-48894BCD7197.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/3D3659A0-B11C-4485-907E-173C38F16567.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/B191BDC4-2E70-4AE6-9427-53D619B9CB40.jpg)
Day 2
04 : Nap’s Coffee x Sakon Nakhon
นอนตื่นสายให้เต็มที่แล้วมาเติมพลังกันกับคาเฟ่ที่มีสาขาเยอะที่สุดในแถบอีสาน และมีหนึ่งเดียวในสกล นั่นก็คือ Nap’s Coffee x Sakon Nakhon ซึ่งสาขาแม่อยู่จังหวัดอุบลฯ เป็นฮับโรงคั่วจัดส่งเมล็ดเบลนด์พิเศษมานั่นเอง ดู ๆ แล้วเหมือนเป็นร้านขวัญใจของคนในพื้นที่อยู่ เพราะมีคนเข้าออกแทบตลอดเวลา โดยตัวร้านออกแบบแนวสตรีท ๆ เหมาะกับการแต่งตัวเท่ ๆ มาเช็คอิน เป็นอาคารทรงยาว เน้นโทนสีขาว-เขียวมิ้นต์ มีโซนให้นั่งทั้งอินดอร์และเอาท์ดอร์ ซึ่งทางร้านตั้งใจให้เป็น community นัดพบปะ นั่งทำงานของหนุ่มสาวชาวสกล
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/7FEC3E4B-E5FD-4265-9C96-9F54F531B619.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/8EF99F58-498F-4BFB-AB57-06D497779F77.jpg)
นอกจากไอเย็นจากเครื่องปรับอากาศที่เราสัมผัสได้ทันทีที่ก้าวขาเข้ามาด้านในร้านแล้ว สีสันของก็ร้านทำเราชื่นใจขึ้นมาอีกสเต็ป ด้วยสีเขียวมินต์สดใส การจัดวางเป็นไปอย่างโล่งโปร่งสบาย พร้อมกลิ่นอโรม่ากาแฟแตะจมูกเป็นระยะ ลองไปสำรวจที่เคาน์เตอร์บาร์ เขามีตัวเมล็ดกาแฟให้เราเลือกอยู่มากมาย ทั้งเมล็ดในประเทศและต่างประเทศ แถมราคายังน่ารัก เริ่มต้นที่ 60 บาทเท่านั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/51009A69-34D4-46F8-81CF-E2A0CEF7AC35.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/CCF7DDF8-D78D-4E78-B134-9880CF74BB10.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/CB35341D-EE45-4150-A64A-650602757E39.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/9D26708A-6582-4F2F-8B59-55905F015BF6.jpg)
นอกจากกาแฟแล้ว เขาก็มีเมนู non-coffee ขนมเค้ก และขนมอบให้เราเลือกมากมาย เราลองเลือกเมนูแนะนำของเขาคือ Ganache chocolate เนื้อเค้กและครีมจากช็อกโกแลตเข้มข้น เคลือบด้วยกานาชเนื้อหวานหอม ตัดกับ Espresso Sparkling yuzu ชอตกาแฟหอม ๆ ที่ผสมมากับยุสุหวานเปรี้ยวซ่า เข้าคู่กับเค้กได้อย่างลงตัว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/E4131D66-B9C5-4E28-826F-749C7C6D9F13.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/4C6AAE8E-B9BE-4E96-AE70-D09174D36F18.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/80D2579B-82F6-4418-B75F-5052C6822A02.jpg)
05 : Kramsakon
ขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองแห่งงานคราฟต์ก็คงพลาดไม่ได้ที่จะมาหากิจกรรมเล็ก ๆ น้อย ๆ ทำกัน ซึ่งที่ที่เพรียบพร้อมสุดคงหนีไม่พ้น ครามสกล ใครเป็นแฟนคลับผ้าไทยจะรู้กันดีว่าผ้าฝ้ายย้อมครามของสกลนี้ เป็นของดีของเด็ดขึ้นหิ้งประจำเมืองมาช้านาน และที่นี่เขาก็ได้มีการปรับเปลี่ยนรูปแบบสินค้าให้เข้ายุคสมัยมากยิ่งขึ้น แต่ยังคงไว้ซึ่งคุณภาพของวัตถุดิบที่ดีเยี่ยม มีกิจกรรมเวิร์คช็อปการทำผ้าย้อมคราม ทั้งแบบไพรเวท และหมู่คณะไว้คอยบริการ รออะไรละครับ.. มาถึงนี้ก็ต้องลองกันสักตั้งสิ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/BDB935A9-4FA0-4E0B-9FBF-487ACFA230BB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/4B06161E-1AE8-422B-9019-1CF51EADC42D.jpg)
แต่ก่อนที่เราจะไปเล่นกัน ขอหามุมถ่ายรูปเช็คอินอีกสักหน่อย ที่ด้านหน้าร้าน เป็นบ้านไม้ทรงโบราณตกแต่งด้วยงานคราฟต์น่ารัก ๆ แยกสัดส่วนอย่างดี จากนั้นเราก็มาฟังพี่เขาให้ข้อมูลต่าง ๆ เกี่ยวกับการทำผ้า ตั้งแต่ต้นคราม การสกัด การมัดผ้าทำลายบนเสื้อ หรือผ้าพันคอ ซึ่งฟังแล้วดูไม่ยาก แต่ตอนลงมือก็แอบลุ้นจนใจสั่นอยู่เบา ๆ ว่าผลงานชิ้นเอกของเราหน้าตาจะออกมาสวยงามเหมือนใครเขาไหม
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/EB70476F-0D40-42BC-91BF-75A83C7C2304.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/19769B3E-4E99-4E5B-8BD2-0684EE85AE0E-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/4098A277-1E8B-495B-AFE2-6E16A31E1F15.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/AA252F8A-1779-497A-AE2E-F14A03CC1FF2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/7E039503-B5CE-43FE-B61E-70D6B89698A8.jpg)
เอาจริงผลงานเราก็พอไปวัดไปวา เหมาะเอาไปใส่เที่ยวทะเลได้อยู่นะ ถ้าใครสนใจก็สามารถติดต่อจองล่วงหน้าก่อนได้ 1 วัน ใช้เวลาทำประมาณ 2-3 ชั่วโมงเท่านั้น แต่ถ้าใครไม่มีเวลา แค่แวะมาช้อปปิ้งก็จะได้สินค้าผ้าย้อมครามในราคาย่อมเยา รับรองว่าคุ้มค่าแก่การมาเยือนแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/F1C8380C-360B-4123-BA71-48551C583673.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/B998F9D3-E26D-460E-9322-B0138518138B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/FE256375-772B-4DB5-96CF-F395D935DA86.jpg)
สนุกสนานไปกับกิจกรรมพอหอมปากหอมคอ เราก็มานั่งดื่มด่ำบรรยากาศใต้ร่มไม้ของที่นี่ก่อนที่จะมูฟไปทานมื้อเที่ยง และสำหรับใครที่ชอบโยนกุญแจลงกระเป๋า เวลาก่อนขึ้นรถจะต้องคุ้ยหาให้วุ่นวายอยู่เสมอแบบเรา หากคุณขี่ MADISON150 ปัญหาเหล่านี้ก็จะหมดไป เพราะ MALAGUTI เขาใช้กุญแจรถแบบ Keyless ใช้งานง่ายเน้นความสะดวกสบายโดยไม่ต้องเสียบไข ทันสมัย ล็อกได้เหมือนรถยนต์ แถมยังเพิ่มความปลอดภัยในการโดนโจรกรรมได้อย่างดีด้วย บอกเลยว่าทางเราเลิฟสุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/A7B566FF-7F18-4C60-8609-99345D961CAC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/A72AF112-8533-4EC6-850B-369F6190D467-1.jpg)
06 : House Number 1712
มาถึงมื้ออาหารที่เราออกจะว้าวสุด ๆ ที่ House Number 1712 ร้านอาหารแบบไฟน์ไดนิ่งที่เน้นส่งเสริมอาหารท้องถิ่นสกลนครที่ผสมผสานทั้งอาหารอีสานและเวียดนามให้กลับมามีชีวิตอีกครั้ง หลังจากที่อาหารเหล่านี้เริ่มถูกกลืนหายไปตามกระแสบุฟเฟต์ ชาบู.. ตัวร้านตั้งอยู่ในอาคารทรงยาวโทนเข้ม แต่งแต้มสีสันด้วยสีเขียวของไม้ประดับที่จัดวางอย่างตั้งใจ ส่วนภายในให้ฟีลลิ่งมากินข้าวบ้านเพื่อน รู้สึกชิลมาก ๆ กับโต๊ะอาหารแนวยาว จัดวางผ้ารองจาน รองแก้วที่ทำจากผ้าย้อมคราม บ่งบอกถึงความเป็นสกลนครได้อย่างชัดเจน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/B1940DA1-131B-43D9-B77E-DFABB3399CA5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/67D982B8-7082-46A9-A658-92B290C28374.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/4656C8E0-925C-4027-8F24-6022775E55D8.jpg)
ตอนเขามาจัดเสิร์ฟอาหารให้ที่โต๊ะ อยากจะยืนขึ้นปรบมือให้แต่ละจานจริง ๆ เพราะการจัดจานช่างสวยงามประหนึ่งงานศิลปะ สามารถยกระดับอาหารพื้นบ้านให้กลายเป็นอาหารจานหรูไม่ธรรมดาได้อย่างดีเยี่ยม ใช้วัตถุดิบพรีเมี่ยมจากท้องถิ่น พร้อมบอกเล่าเรื่องราวของอาหารแต่ละจานจนชวนพิศมัย และวิธีการกินยังไม่เหมือนใคร เช่น ต้มแซ่บปลาย่าง ชนิดของปลาแต่ละวันจะไม่เหมือนกัน อยู่ที่ว่าในตลาดวันนั้นมีปลาอะไร มีการปรุงรสทั้งตัวปลาและน้ำซุปเน้นความจัดจ้านกลมกล่อม เสิร์ฟแยกเครื่องกับน้ำให้เรามาราดเอง เมนูจุ๊จุ๊ จุ๊เนื้อโพนยางคำหั่นชิ้นพอดีคำ จัดเสิร์ฟบนเซรามิกฟอร์มสวย ให้เราเพลิดเพลินกับรูป รส กลิ่นได้อย่างดี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/F65BFC0D-46DF-4E85-862F-CEAE0F00B702.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/04A32725-DBFA-4854-A849-F1F301E6B270.jpg)
ส่วนเมนูไฮไลต์จานแรกกับการลิ้มลองหอยเชอรี่ครั้งแรกในชีวิต ถือเป็นเฟิร์สไทม์ที่ประทับจิตประทับใจเป็นที่สุด ด้วยเมนู ‘หอยเชอรี่อบเนย’ เป็นเมนูเรียกน้ำย่อยในฤดูกาลนี้ ที่เขาเปลี่ยนจากศัตรูพืชตามนาข้าวให้เป็นแหล่งโปรตีน 0 บาทที่มีธาตุอาหารอยู่มากมาย ด้วยการใช้เนย ชีส มากลบกลิ่นคาวของหอย อบจนเข้าเนื้อเค็ม ๆ เท็กเจอร์หนึบ ๆ พอเอามาวางบนขนมปังย่างกรอบ ๆ ปาดซอสมาโยเลมอน รสเปรี้ยวนิด ๆ อร่อยจนแสงออกปาก หยิบกินจนลืมไปเลยว่านี้แค่เมนูเริ่มต้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/63D4DAB8-6DBD-439F-90CA-37811C3B1D0D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/10976D16-ED61-42AD-906F-70006301E391.jpg)
จานต่อมาก็ทำเราตื่นเต้นตั้งแต่ที่เขาเริ่มบรรยาย ยิ่งฟังยิ่งอยากรีบชิมให้มันจบ ๆ ว่ามันจะอร่อยขนาดไหน แต่ด้วยต้อง Keep look ทางเราก็นั่งฟังจนจบและได้ความว่าเมนู ‘ข้าวมันปลายอน’ ได้อินสไปเรชั่นมาจากข้าวหน้าปลาไหลญี่ปุ่น เอามาปรับเปลี่ยนใช้วัตถุดิบท้องถิ่น อย่างปลายอน คือปลาขนาดเล็กที่รสชาติคล้ายปลาเนื้ออ่อนแต่มีความมันกว่า นำมาหมักและย่างกับซอสทาเระแบบญี่ปุ่นราดซอสเทอริยากิหวาน ๆ เค็ม ๆ ส่วนตัวข้าวจะใช้น้ำมันและน้ำซอสทาเระในการหุงห่อด้วยใบตอง ท็อปด้วยซอสเม็ดมะม่วง มีมิโซะกับข้าวหมากปั่นรวมกันจนเป็นเนื้อครีม โดยเราจะต้องคลุกซอสและข้าวให้เข้ากันก่อน คู่กับน้ำจิ้มไก่ข้าวหมากที่บดกระดูกปลายอนลงไปด้วย ทำให้ทุกอย่างมีรสชาติเชื่อมต่อกันกลมกล่อมและลงตัว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/FF76AB66-A0B3-4241-880C-3A9A1C6924DE.jpg)
ของคาวจานสุดท้ายที่บอกเลยว่าต้องลองคือ ‘ทาร์ทาร์โบนแมร์โรว์’ หรือเรียกอีกอย่างว่าก้อยวัวกับไขกระดูก โดยส่วนผสมจะมี ไขกระดูกวัวโพนยางคำโรยเกลือพริกไทยนำมาย่างในเตาถ่านจนเกิดกลิ่นหอม ท็อปด้วยเนื้อส่วนพอคานย่าระดับมีเดียมแรร์ ปรุงรสด้วยหอมแดง พริก ข้าวคั่วและเครื่องเทศสมุนไพรอีกมากมาย ฟีลเมนูลาบน้ำตกแซ่บ ๆ สไตล์อีสาน เพิ่มความนัวด้วยไข่แดงและน้ำมันจากเนื้อ เพื่อชูกลิ่นเนื้อแบบคั่ก ๆ วิธีทานคือต้องตักตั้งแต่ด้านบนจนถึงโบนแมร์โรว์เพื่อรับรสชาติที่สมบูรณ์แบบที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/C648848D-49A1-43D4-8AF2-7D6BCF090AD5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/6EBD49CD-C63A-45AC-9252-BBD3C31AF618.jpg)
ก่อนจะย้ายตัวที่เริ่มมีน้ำมีนวลไปโลถัดไป ทางเราก็ขอล้างปากด้วยของหวาน ‘พานาคอตต้ามะพร้าว’ ที่ใช้เนื้อมะพร้าวอ่อนได้แบบสมมงเชฟมือทอง ตัวเนื้อพานาคอตต้านุ่มหอมหวานละลายในปาก พร้อมเนื้อมะพร้าวที่ให้มาชิ้นโต ๆ หนุบหนับอร่อยจนลืมกลืน เป็นการจบมื้อเที่ยงได้แบบฟินเนเล่สุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/28249068-6E98-4B41-8F25-6683746E929F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/D1510BF5-1ACE-442C-A5A1-EBFE7F08EA5E.jpg)
07 : Moon Cafe
หลังจากที่ลัดเลาะขี่รถชมเมืองสกล ทำกิจกรรม รับประทานอาหารสุดคูลกันอย่างเต็มอิ่ม เราก็ขอปิดท้ายทริปกันที่อีกคาเฟ่สุดฮอต ที่เห็นเหล่าวัยรุ่นชาวสกลชอบมาถ่ายรูปเช็คอินในไอจีอยู่เพียบ กับร้าน Moon Cafe คาเฟ่ที่ตั้งอยู่ภายในอาคารพาณิชย์ ตกแต่งฟีลโคซี่มินิมอล เน้นสีโทนอบอุ่นขาว น้ำตาล ภายในฉาบทั้งร้านด้วยไฟสีส้มละมุนตา เป็นแสงที่ถ่ายรูปได้สวยงาม แก้มนวลปากชมพู เอาใจสาว ๆ ไปเต็ม ๆ การจัดวางของตกแต่งเป็นไปอย่างเรียบง่าย เน้น Layout ที่ดูน้อยแต่มาก แตกต่างอย่างลงตัว พูดไม่ถูก รู้แต่ว่ามองแล้วมันรู้สึกน่าพึงพอใจซะอย่างนั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/6AB68FB3-BEEB-4A25-BD4C-95D39F04901B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/0B206B8C-C646-4022-B4D5-BE2C6DF613E8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/D6778C1F-ED97-43F7-AF0B-6B805307CE66.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/C3B14B5A-5E6B-457C-BE81-D536297CA0B8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/5FEF1EAA-DF5F-48B6-8240-496AD9245B34.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/EE68476E-BB5D-4762-8D6D-7DC6601A15F3.jpg)
นอกจากร้านจะสวยแล้วเรื่องเครื่องดื่มและเบเกอรี่เขาก็ยืนหนึ่งเช่นกัน ซึ่งขนมของทางร้านจะเป็นแบบโฮมเมด มีการเปลี่ยนแปลงเมนูหมุนเวียนไปเรื่อย ๆ หน้าตาขนมดูอินเตอร์เหมือนอยู่เมืองนอก ช่วยเติมพลังพร้อมสร้างคอนเทนต์ปัง ๆ ได้อีก ทางเราลองสั่ง Green Grape Shortcake เค้กองุ่นเขียวสด ฉ่ำหวานกรอบที่ให้มาจุก ๆ แบบไม่กลัวเปลือง ทั้งสอดไส้และท็อปด้านบน ทานตัดกับเค้กนุ่ม ๆ และเนื้อครีมนิ่ม ๆ มันลงตัวมาก อร่อยฟินปิดทริปแบบประทับใจที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/2FF8F54D-E23F-4016-9BE1-517B7D35AC69.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/9677BBEF-E791-46D8-BB42-3946AD255E62.jpg)
จากที่เราได้สัมผัสความพรีเมี่ยมจากการขับขี่ MADISON150 มาแล้วถึงสามทริป สิ่งที่รู้สึกได้อย่างชัดเจนเลยคือรูปลักษณ์ภายนอกสุดเท่ที่สร้างความประทับใจให้ทั้งเราและผู้พบเห็น ฟังก์ชั่นการใช้งานและสมรรถนะอันดีเยี่ยม มีความคล่องตัวสูง ไม่ว่าจะขับขึ้นเนิน เข้าโค้งก็ปลอดภัยไม่สะดุด โดยเฉพาะหน้าจอแสดงผลแบบ LCD DISPLAY DYNAMIC MOTION ที่แสดงข้อมูลชัดเจน ไม่ว่าจะเป็นอัตราความเร็ว ปริมาณเชื้อเพลิงที่ยังเหลือ เวลาก็มีบอกครบถ้วน เหมาะทั้งขับในเมืองและเที่ยวนอกเมือง ใครที่กำลังสนใจอยากหาสกู๊ตเตอร์สักคัน ขอให้รีบมาจับจองกันได้ เขามีให้เลือกถึง 4 เฉด 4 สไตล์สะท้อนตัวตนผู้ขับขี่ เหมือนที่คันนี้เหมาะกับคนเท่อย่างเรา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/02F46921-CE5C-4D95-9998-BE8836FD45A9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/F483996B-DE9C-443D-9F18-D86DB6CC37FE.jpg)
วันหยุดดี ๆ ก็หมดไปอีกครั้งกับการท่องโลกใหม่เมืองสกลนคร จังหวัดที่หลายคนมองข้ามและยังไม่เคยมา เอาจริง ๆ การได้กลับมาที่นี่นาน ๆ ครั้ง ทำให้เราได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของเมืองในทิศทางที่ดีขึ้น มีคาเฟ่ ร้านอาหารคุมธีม มีกิมมิกน่าสนใจมากมายให้เราได้ค้นหา เปิดประสบการณ์ไม่เหมือนใครกับมื้ออาหารที่ผสมผสานความเป็นท้องถิ่นและยุคสมัยเข้าด้วยกันอย่างลงตัว เป็นอีกจังหวัดที่ควรค่าแก่การมาเยี่ยมเยือนอีกหลาย ๆ ครั้ง จริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/AB10B700-E815-4AE8-9418-D3AC1A0911A9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/19FFB337-7DA7-415E-B9F3-7B0AE25050E3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/09/1C38B2AC-F64A-4619-AFEB-CB752FC3FEB2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/BED30810-4E3F-4FA4-84A7-F25B6B8F6721.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2022/08/32C88870-29A5-4033-A1D3-D5F08C68782B.jpg)