เชื่อว่าทุกคนล้วนมีสถานที่สุดโปรดในหัวใจ ให้ออกเดินทางไปหาอินสปายเรชั่นและเติมพลังอยู่เสมอ เราเองก็เช่นกันเมื่อมีเวลาว่างก็มักจะหาทริปแจ่ม ๆ เพื่อไปรีทรีทร่างกายสักคืน วันหยุดรอบนี้ขอพาเพื่อน ๆ ไปเช็คอิน ‘อุทัยธานี’ หนึ่งในจังหวัดโปรดของเราที่มีความครบเครื่องแบบสุด เราจะได้เจอกับความเงียบสงบ ได้ขับรถกินลมชมธรรมชาติสุดอลัง ได้สัมผัสมนต์ขลังของป่าดึกดำบรรพ์ ได้ซุกตัวในอ้อมอกต้นไม้ยักษ์รุ่นปู่ทวด จบด้วยการได้แต่งตัวไปหามุมถ่ายรูปคูล ๆ ในคาเฟ่ฟีลโฮมมี่ไว้อัพเดทโปรไฟล์ใหม่ และเหนือสิ่งอื่นใดคือได้ปล่อยอารมณ์ให้ไหลไปกับการเที่ยวอันแสนสุข
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/83FDA193-19CC-4A03-AC15-818B3FA91A9A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/C295D0C8-3055-4BDA-97AB-49C10AF8D336.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/1F4D6A9A-4216-4A13-A4C6-9C5D69C98AE0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/356BD1B2-2F60-43CB-BF31-4ACBDE5E9A23.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/2-EDIT.jpg)
แน่นอนว่าอุทัยทริปของเราในครั้งนี้ จะขาดเพื่อนร่วมทางอย่าง Lambretta X300 ไม่ได้เด็ดขาด! ด้วยความที่เป็นสกู๊ตเตอร์ DNA อิตาลีแบบเข้มข้น มาในคอนเซปต์ Heritage to Future ยืนหนึ่งเรื่องความคลาสสิก ถูกออกแบบให้มีความล้ำสมัยระดับไฮเอนด์ พร้อมยังดีไซน์มิติใหม่ ผ่านรูปทรง Diamond Lines วาดลวดลายบนตัวรถ ซึ่งถือว่าเป็นการก้าวสู่ New Generation อย่างแท้จริง ที่สำคัญสมรรถนะดีงาม มีฟังก์ชั่นการใช้งานตอบโจทย์ทั้งขับขี่ในเมืองและต่างจังหวัด มีให้เลือก 4 สี ด้วยกันคือ Milano Green (เขียว), Lucente Black (ดำ), Gemma White (ขาว) และ Argento Grey (เทา) ในราคาสุดเร้าใจเพียงแสนห้าเท่านั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/1-EDIT.jpg)
01 : หุบป่าตาด
พิกัดแรกขอเริ่มด้วยจุดเช็คอินยอดฮิตของเมืองอุทัยธานี ‘หุบป่าตาด’ โลเคชั่นที่จะทำให้หัวใจเราเต้นตึกตักเหมือนหลุดเข้าไปอยู่ในหนังจูลาสิค พาร์ค อย่างไงอย่างงั้น ที่นี่เป็นป่าดงดิบขนาดใหญ่ มีถ้ำหินปูนที่เกิดจากการถูกน้ำฝนกัดเซาะมาเป็นเวลานาน จนเกิดโพรงถ้ำทำให้ด้านในเต็มไปด้วยหินงอก หินย้อย โขดหินและต้นไม้หลากหลายสายพันธุ์ กิจกรรมที่นี่คือการปล่อยให้ธรรมชาติได้บำบัดโดยที่เราต้องขยับร่างกายแบบลุย ๆ สักนิด ด้วยการเดินลอดถ้ำหินปูนเข้าไปประมาณ 40 เมตร ใช้ไฟฉายส่องทางสักหน่อยเพื่อนำไปสู่หุบเขาที่เป็นป่าต้นตาด ต้นไม้โบราณเป็นพืชตระกูลปาล์มที่ไม่สามารถปลูกเองได้จะขึ้นเองตามเนเจอร์เท่านั้น เรียกว่าเป็นความอาร์ตที่ถูกธรรมชาติสร้างสรรค์อย่างลงตัว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/64AF9C9B-1FA4-46BF-9DE3-4003D3356702.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/A09AE1E0-6B1A-496D-B0B0-F461135F0EFE.jpg)
แม้เส้นทางจะไม่ไกลมากแต่ก็พอได้เหงื่ออยู่บ้าง จะบอกว่าทางเดินค่อนข้างสะดวก ไม่อันตรายไม่ต้องปีนป่ายอะไร ซึ่งระหว่างทางจะมีป้ายให้ข้อมูลและมีจุดพักเหนื่อยให้เรานั่งพักผ่อนหย่อนใจและชมวิวเป็นระยะ ๆ นอกจากจะได้ชมความสวยงามตามเส้นทางศึกษาธรรมชาติแล้ว ยังได้สัมผัสความอุดมสมบูรณ์ของต้นไม้ใบหญ้าเต็มไปหมด แถมยังมีมุมกรีน ๆ เท่ๆ ให้รัวชัตเตอร์อีกเพียบ เราว่าที่นี่เหมาะมากที่เหล่าอินสตาแกรมเมอร์ จะแวะมาเช็คอินสร้างสตอรี่ให้เป็นจุดไข่ปลา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/DEFAEBCA-F591-427B-AE4F-C74C41A8130C.jpg)
ไม่นานเราก็เดินมาถึงจุดไฮไลต์ มีความ Unseen ในแบบที่ไม่คาดคิดกับภาพอุโมงค์หินที่เรียกกันว่าโถงกลาง ซึ่งกำลังฉายภาพความเขียวชอุ่มของต้นตาดและพันธุ์ไม้มากมายอยู่เบื้องหน้า จนเราอดไม่ได้ที่จะจินตนาการว่าได้ย้อนเวลากลับไปยุคไดโนเสาร์เลยทีเดียว เพราะมองไปทางไหนก็ดูเขียวสบายตาเต็มไปหมด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/FF4BE482-FFBE-4E9E-B7D7-8B37A48043FF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/785039BF-6B1C-434D-9359-3BC76A35A062.jpg)
02 : บ้านชายเขา
ไม่ไกลจากหุบป่าตาด ยังมีอีกหนึ่งแลนด์มาร์คสุดคูลที่ฮอตฮิตติดกระแส และยังมาพร้อมมุมถ่ายรูปสุดปัง ชื่อว่า ‘บ้านชายเขา’ ซึ่งก็มีทิวเขาหินปูนสลับซับซ้อนทอดแนวยาว มองไปมองมาบรรยากาศโดยรอบก็มีความละม้ายคล้ายต่างประเทศอยู่บ้าง เรามาแวะพักคนและรถ เพื่อซึมซับบรรยากาศ ภูเขา ต้นไม้ แสงแดด ปล่อยจอยเสพธรรมชาติ พอลองหามุมถ่ายรูปดี ๆ ก็เนียน ๆ เหมือนไปเที่ยวต่างแดนอยู่นะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/3-EDIT.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/D86374B3-6770-4900-9C24-F93F50083117.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/8C231CD2-A7E5-40F3-B9B1-44557A2AEE0B.jpg)
นอกจากจะเป็นโลเคชั่นที่ถ่ายรูปสวย เป็นสถานที่พักผ่อนหย่อนใจของชาวบ้านและนักท่องเที่ยวอย่างเราแล้ว ที่นี่ยังเป็นลานกางเต็นท์สุดฮอตบนทุ่งหญ้ากว้างที่เหมาะมากสำหรับสายแคมป์ปิ้งมือใหม่อีกด้วย เนื่องจากเดินทางง่าย มีสิ่งอำนวยความสะดวกครบ หรือถ้าใครไม่ใช่สายแคมป์แต่เป็นสายคอนเทนต์จะเตรียมเก้าอี้สนาม พร้อมพร็อพอย่างเซ็ทปิกนิกมาหาทำ Reels ลงอินสตาแกรมเก๋ ๆ ก็ได้ไม่ติดเลยสักนิด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/1E4CD012-F62C-4ADE-82AF-83869D58DC8E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/C4F29EE7-D89F-43D4-AF8C-3835A2D5E7EE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/4E6C5CD6-2FA1-459F-BB35-4B18E25B9AF7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/4F95E343-CC6D-4EFD-9549-E1BF424F50AA-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/FFBDFC70-A787-4924-BECB-D9984976737B.jpg)
ก่อนที่จะมูฟไปโลเคชั่นถัดไป ใครที่ชอบ Road trip เที่ยวสั้น ๆ 2 วัน 1 คืน แบบเราต้องเลิฟ Lambretta X300 คันนี้แน่ ๆ เพราะออกแบบมาให้ใช้งานง่ายเน้นความสะดวกสบาย เบาะนั่งยาวแถมยังนุ่ม ในส่วนของ STORAGE BOX ช่องเก็บของใต้เบาะก็มีความกว้างมากพอที่จะใส่สัมภาระส่วนตัวอย่างหมวกกันน็อค ของปิกนิก พร็อพกระจุกกระจิก หรือเสื้อผ้ามาออกทริปได้ชิล ๆ เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/5-EDIT.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/ED17150A-D648-4989-A307-9658B6F36E9C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/04BA0192-F24D-4D0B-A41D-5933670DC344.jpg)
ความเท่ยังไม่หมดเท่านี้ เพราะเพื่อนร่วมทางสุดหล่อเข้ม Lambretta X300 ของเรามาพร้อมดีเทลแบบแน่น ๆ ทั้งชุดไฟท้าย LED Combination Light ดีไซน์แปลกใหม่ไม่ซ้ำใครกับขีดตั้งขนาดใหญ่พอ ๆ กับป้ายทะเบียน ซึ่งรวมไฟเบรก ไฟเลี้ยว ไฟฉุกเฉินอยู่ในชุดเดียวกันเลย ส่วนไฟหน้าก็ถูกออกแบบให้เป็นรูปทรงหกเหลี่ยม ดูเท่เข้ากับทุกโลเคชั่น ไม่ว่าจะจอดรถไว้ที่ไหนก็ดูโดดเด่น สะกดทุกสายตาแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/6D1ECC1F-1C0B-4CF3-935A-93356EAE278E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/49398FE1-0366-4954-B4A2-7196674EF8CB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/302EBCF5-35A8-459E-B706-D313CEBA6F34.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/9B94627F-698F-4A6C-A29D-239834128BDC.jpg)
03 : บ้านนับดาว
ยามเย็นก่อนฟ้ามืดนับว่าเป็นเวลาอันเหมาะเจาะกับการขับสกู๊ตเตอร์คู่ใจไปเช็คอินต่อที่ ‘บ้านนับดาว’ ที่พักในคืนนี้ของเรา โดยจุดเด่นคือเขามีบ้านเพียง 4 หลังเท่านั้น ทำให้ผู้เข้าพักรู้สึกไพรเวทเป็นส่วนตัวสุด ๆ ทุกหลังถูกออกแบบและตกแต่งอย่างเก๋กรุบในสไตล์โมเดิร์นสีเข้มขรึม ตัดกับธรรมชาติสีเขียวที่โอบล้อมอยู่ทั่วบริเวณ เหมาะกับการมาพักผ่อนในวันชิล ๆ มาก ซึ่งทุก ๆ องค์ประกอบของที่นี่ก็ช่างดูเข้ากันอย่างพอดิบพอดีกับ Lambretta X300 สีดำ Lucente Black สุดเท่คันนี้ของเรามากจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/B7E08E8F-1B09-4FB5-9661-ACAD2A688F15.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/8FBC217D-7492-4D1A-8E62-6BD8E1C121A9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/70E43916-02F1-4AB2-92E1-2C9C95DA989A.jpg)
และทันทีที่เปิดประตูก้าวเข้ามาในห้องพักก็รู้สึกอยากทิ้งตัวทันที ภายในถูกตกแต่งแบบเรียบง่าย ดีไซน์เพดานสูงโปร่งโล่งสบายชวนพักผ่อนสุด ๆ มาพร้อมสิ่งอำนวยความสะดวกหลัก ๆ ครบครัน อีกทั้งยังออกแบบให้เปิดรับแสงธรรมชาติจากกระจกใสบานใหญ่ ทำให้เราได้ชมวิวธรรมชาติด้านนอกแบบเต็มตา แต่ถ้าใครกลัวแสงแดดรบกวนยามเช้าล่ะก็สามารถเลือกปิดม่านหรือมูลี่ลงมาได้ นอกจากนี้ยังมีระเบียงให้ออกไปยืดเส้นยืดสายหรือถ่ายรูปเท่ ๆ ด้วยนะ รับรองว่าถ้าลงโซเชียลแล้วต้องมีคน DM มาถามชื่อที่พักและตามมาปักหมุดแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/26E010A9-7165-47AF-9459-EECEB8533B9C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/96FA3C12-3FAB-4D0F-BCC9-5B25E699C637-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/IMG_1632.jpg)
ตลอดวันแรกที่เราได้ขี่ Lambretta X300 สีดำ Lucente Black คู่ใจที่สวยคลาสสิกคันนี้ตะลอนเที่ยวแบบลุย ๆ สิ่งหนึ่งที่เรารู้สึกว่าชอบมาก ๆ ก็คือหน้าจอแสดงผลที่มีเรือนไมล์ส่วนบนเป็นแอนาล็อกแสดงผลร่วมกับจอ LCD ด้านล่างในกรอบสี่เหลี่ยม บังลมหน้ามีช่องแตรที่เป็นซิกเนเจอร์ และมีปุ่มสตาร์ทเครื่องยนต์และเปิด-ปิดเบาะ ทำให้เราใช้งานง่าย สะดวกสบายครบเครื่องที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/84BC2650-E41C-4E8B-B9DD-219A605AB101.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/1EDC94B2-A5EA-4CBC-8CFB-BA756D799592.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/96ECCBEA-66B4-4551-B5AE-2E7559449F3F.jpg)
04 : ต้นไม้ยักษ์บ้านสะนำ
บิดคันเร่งออกตัวกันอีกครั้ง โดยมีจุดหมายอยู่ที่ ‘ต้นไม้ยักษ์บ้านสะนำ’ ซึ่งตั้งอยู่ที่ชุมชนบ้านสะนำ อำเภอบ้านไร่ เป็นต้นเซียงยักษ์เก่าแก่อายุหลายร้อยปี ตั้งสูงล้ำค้ำฟ้าตระหง่านท่ามกลางป่าหมาก มีรากขนาดใหญ่ที่แผ่สาขาค้ำยันออกไปให้ทุกคนได้มากอด ถ่ายรูปซุกตัวในรากไม้ ซึ่งเราสามารถมาเดินเล่นชมวิวและถ่ายรูปได้ทุกมุมโดยไม่มีค่าใช้จ่าย นอกจากจะได้รูปที่สวยปังแล้ว สายลมอ่อน ๆ ที่ปราศจาก PM 2.5 ก็เปิดโอกาสให้เราได้หายใจจนเต็มปอดแบบที่ทำไม่ได้ที่กรุงเทพฯ อย่างเต็มที่
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/CBD35C60-E58F-4222-BF46-E10CE21CF03F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/9BDBF1C3-8658-4375-AD64-334AD382E5A6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/Untitled9-1-copy.jpg)
05 : จุดชมวิวผาร่มเย็น
ไปต่อกับอีกหนึ่งสถานที่ชมวิวสุดป๊อบในอำเภอบ้านไร่ ที่เราปักธงในใจว่าต้องมาสักครั้งนั่นก็คือ ‘จุดชมวิวผาร่มเย็น’ ที่ตั้งอยู่ตรงโค้งถนนรูปตัวยู พิกัดก่อนถึงน้ำตกผาร่มเย็น ระหว่างสองข้างทางเต็มไปด้วยต้นไม้น้อยใหญ่เขียวขจี หันไปทางไหนก็รู้สึกได้ถึงพลังความสดชื่นเต็มเปี่ยม จุดนี้เราสามารถชมวิวถนนโค้งสวย ๆ ได้แบบสุดลูกหูลูกตา แถมยังมองเห็นจุดเริ่มต้นของน้ำตกผาร่มเย็นได้แบบไกล ๆ ด้วยล่ะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/8189491B-EFA5-4E1B-B01B-93E50A6F01D4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/4B66BE6E-B3E7-42E8-B133-620217BC2FFD-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/FA614647-E366-4106-AA4C-60FE80EB914B-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/256ED31F-CF74-472C-A6B7-759FBF890E70-2.jpg)
แม้ว่าการเดินทางมายังจุดชมวิวจะมีความลาดชัน และมีการไต่ระดับความสูงขึ้นเรื่อย ๆ แต่เรื่องของการขับขี่ก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะสมรรถภาพรถดี มีระบบกันสะเทือน ด้านหน้าของ Lambretta X300 เป็นอาร์มลิงก์คู่ แถมด้านหลังโช้คอัพคู่มาพร้อมล้อแม็กขนาด 12 นิ้ว มีระบบเบรกเป็นดิสก์หน้า-หลัง พร้อม ABS ทั้งสองล้อ ทำให้เรามั่นใจในทุกการขับขี่ จะกี่โค้ง กี่เส้นทางที่ต้องลุยก็ไม่มีหวั่นเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/24E8DF0C-19C1-4877-BCBA-C18C305D8972-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/4-EDIT.jpg)
06 : เกาะเทโพ
ออกตัวต่อไปเพื่อเก็บบรรยากาศกรีน ๆ ที่ ‘เกาะเทโพ’ อำเภอเมืองอุทัยธานี เกาะกลางแม่น้ำสะแกรังที่นักท่องเที่ยวมักจะมาเช็คอิน กิน เที่ยว ช้อปปิ้งสินค้าชาวบ้าน และกักกอดธรรมชาติด้วยการชมวิวสองข้างทางที่เต็มไปด้วยทุ่งนาและสวนผลไม้ ฟีลสโลว์ไลฟ์สโลว์ใจ เหมาะมากที่จะมาใช้ชีวิตช้า ๆ สัมผัสวิถีชีวิตของคนในพื้นที่ที่ส่วนใหญ่ยังทำอาชีพเกษตรกรรมอันแสนเรียบง่าย หากเราเดินเล่นตามถนนเส้นหลักจะได้ดื่มด่ำกับวิวรอบด้านแบบ 360 องศา หากใครอยากตามมาเที่ยวบ้างเราแนะนำช่วงเวลายามเช้าและก่อนพระอาทิตย์ตกจะได้ไม่ร้อนและแสงสวยที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/BD5221AB-1A6F-4721-A4A9-8EFAC69A61C4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/38962404-C310-471A-9746-1E2FB777D477.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/5D068EBD-8381-49A6-AB8F-89CCF29B2F95.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/603CE815-5B8D-4D10-B5C1-89CD2859AA56.jpg)
มุมไฮไลต์ที่ห้ามพลาดของที่นี่ คือสะพานแขวนเกาะเทโพ ที่ทำหน้าที่เชื่อมระหว่างตลาดสดเทศบาลและวัดอุโปสถาราม เพื่อให้ชาวบ้านในพื้นที่ใช้สัญจรกันไปมา และยังสามารถชมวิวได้แบบสบายตาโดยมีต้นไม้ สายน้ำ และใบหญ้าเป็นแบล็คกราวน์ แม้ที่นี่จะเป็นชุมชนเล็ก ๆ แต่กลับเต็มไปด้วยธรรมชาติสวยงามอลังการ เรียกได้ว่าไม่ว่าจะหันมองไปทางไหนของเกาะเทโพก็จะเจอแต่มุมปัง ๆ ล้อมรอบตัวเราไปซะหมด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/9DBDAD37-C394-41EF-AABE-9188BAEE92B6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/95330B67-C7F8-4381-B117-22F9E2D72975.jpg)
07 : Keva Cafe Uthaithani
และก่อนจะเดินทางกลับเข้ากรุงเทพฯ ก็ขอแวะถ่ายรูปเท่ ๆ คู่กับ Lambretta X300 สีดำ Lucente Black สกู๊ตเตอร์สายพันธุ์คลาสสิกที่บริเวณด้านหน้าคาเฟ่ใหม่แกะกล่องในจังหวัดอุทัยธานี ‘Keva Cafe Uthaithani’ ก่อน ตัวคาเฟ่ตั้งอยู่ท่ามกลางต้นไม้น้อยใหญ่และทุ่งหญ้าพริ้วไหวลู่ลม มาในโทนสีขาวสะอาดตา ดีไซน์โค้งมน มีกลิ่นอายสไตล์มินิมอลอย่างลงตัวในทุกมุม งานนี้บอกเลยว่ามาร้านเดียวคุ้มมาก เพราะได้ทั้งดื่มกาแฟ ชิมขนม และได้ทั้งรูปโปรไฟล์ใหม่เลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/EF4DADF2-A342-4EC0-9368-FBB2A9A0F523.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/EC620983-B7A3-4CCF-A5B1-CE7278CEAFD8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/FB059915-6F23-46F3-9A42-C2263B428DD9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/7ABBD163-4AA7-41FC-8A24-29FEE720B39F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/54B72F7A-8210-4BCB-B555-DF98243DC5E1.jpg)
เมนูของทางร้านก็จัดว่าจบครบในที่เดียว เพราะมีทั้งเมนูคาวและหวาน ในส่วนของเครื่องดื่มคอกาแฟทั้งหลายก็น่าจะถูกใจ เพราะมีเมล็ดกาแฟให้เลือกหลายแบบ แต่ใครไม่ใช่สายกาแฟทางร้านก็มีชา และเมนูโซดาต่างๆ อีกมากมายให้สั่งเช่นกัน แต่แนะนำให้สั่งมาทานคู่กับขนมปังนึ่งสังขยาชาไทยที่อบสดใหม่ร้อน ๆ สูตรพิเศษของร้าน และครัวซองค์ Homemade รับรองว่ารับความฟินกลับไปแบบเต็ม ๆ ไม่มีกั๊ก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/47CFDB03-D575-46E0-8E02-60700DE0F1EE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/3DB54C31-B186-493B-81A6-AC3616465E08.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/77748BFF-1C37-4552-985E-CD53AABB9F52.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/CD48727D-410D-4317-A8F8-17058C916AFB.jpg)
จบแล้วกับทริปสั้น ๆ เน้นความชิล 2 วัน 1 คืน ในจังหวัดอุทัยธานี ที่การันตีได้เลยว่ามาเที่ยวที่นี่แล้วต้องอยากกลับมาซ้ำอีกแน่นอน เพราะมีครบทั้งที่เที่ยวธรรมชาติตอบโจทย์สายลุย ที่พักเก๋ ๆ ของสายชิล คาเฟ่ชิค ๆ แต่ไม่ว่าใครจะชอบเที่ยวสายไหนก็แฮปปี้แน่ ถ้าเดินทางไปพร้อมกับ Lambretta X300 สกู๊ตเตอร์รุ่นใหม่ล่าสุดที่มีกลิ่นอายความเป็นอิตาลีอย่างเข้มข้น ที่ทำให้เราอุ่นใจไม่ว่าจะใกล้หรือไกล จะขึ้นเขาลาดชันก็สบาย ๆ ปลอดภัยหายห่วงเพราะสมรรถนะเขาดี ทีนี้จะกี่โค้ง กี่เส้นทางที่ต้องลุยก็ไม่มีหวั่น แถมยังหาที่จอดง่ายเพราะขนาดกำลังดี ทั้งสวยคลาสสิกแบบนี้ก็ต้องจับจองเป็นเจ้าของกันสักคันแล้วนะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/AC696E00-EAC2-4DFA-BED8-27464C26F25D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/E1A59785-433D-4622-BCA4-3ECC5926506F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/02/53C8B1DF-7538-461D-A4E1-7454ABD23D2B.jpg)