เมืองท่องเที่ยวแห่งภูมิภาค #คิวชู ที่ยังอยู่นอกสายตาใครหลายคน แต่กลับมากล้นด้วยเสน่ห์อันน่าค้นหา ตอบได้ทุกโจทย์ ตรงในทุกไลฟ์สไตล์ หนึ่งในนั้นเราขอยกให้เป็นจังหวัด 𝐍𝐚𝐠𝐚𝐬𝐚𝐤𝐢 ใช่แล้ว!!! ทริปนี้เราจะขอพาทุกคนไปขับรถตะลุยสร้างแลนด์มาร์กกับจุดเช็กอินกว่า 14 พิกัดจัดว่าปัง ไม่ว่าจะเป็นจุดชมวิวยามค่ำคืนที่สวยติดอันดับ 1 ใน 3 ของญี่ปุ่น พร้อมมุมถ่ายรูปปัง ๆ สำหรับสายแลนด์สเคป หรือจะเดินอ้อยอิ่งในย่านที่เต็มไปด้วยสีสันแห่งอารยธรรม ผสมผสานญี่ปุ่น จีน ยุโรป มีมิวเซียมหลากยุคให้ได้เลือกชม ตลอดจนนานาสถาปัตยกรรมคลาสสิกที่บอกเล่าเรื่องราวความหลังมีทั้งเรื่องเศร้าเคล้าน้ำตากลมกลืนมากับความเจริญรุ่งเรืองอันสวยงาม อ่านอินโทรแล้วอาจจะดูอวยไปหน่อย แต่อยากให้กดตามมาดูว่าความดีงาม ที่เราพบเจอตลอด 3 วัน 2 คืนนั้น ไม่ได้พูดเกินจริงเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/B763C886-0BCB-4459-90C5-B45AEA0FA91F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/0B08E42B-31DC-43CD-8174-8FE28E27839E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/DDCD4E78-B29B-4370-AE5A-433097C82E8D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/89242C2C-3C5B-4AC7-BA2E-FF1BDC141EC1.jpg)
Book your activities with Klook!
สำหรับการเดินทางข้ามเมืองมายังนางาซากิ เรานั่งรถไฟแบบ Limited Express จากสถานี Hakata มาลงที่สถานี Takeo-Onsen แล้วต่อ Shinkansen มาลงที่สถานี Nagasaki ใช้เวลาราวชั่วโมงกว่า ๆ จากนั้นก็เช่ารถขับเที่ยวกันยาว ๆ เน้นใช้เวลาในแต่ละที่แบบชิล ๆ โดยแน่นอนว่าแพลนครั้งนี้สำเร็จลุล่วงได้ด้วยดี เพราะมีตัวช่วยแสนดีอย่าง Klook แอปที่เป็นเสมือนเลขาส่วนตัว ไม่ว่าจะหารถเช่า ตั๋วค่าเข้า โปรแกรมทัวร์แบบเดย์ทริป จนกระทั่งตั๋วรถไฟ ก็มีให้เลือกแถมราคายังดีงามอยู่เสมอ แทบไม่ต้องเอาไปนั่งเทียบราคาให้ปวดหัว ไม่ต้องไปยืนต่อคิวซื้อตั๋วให้เสียเวลา.. แนะนำว่าใครเป็นมือใหม่หัดเที่ยว ลองโหลดแอป Klook เอาไว้ใช้แล้วจะติดใจ อย่างทริปนี้เองเราก็กดเช่ารถขับผ่าน Klook คือสะดวกมากเว่อร์ Klook : https://bit.ly/3KtEwaJ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/35C2FC1B-BF4F-47AF-8930-DE28635FA2FD.jpg)
Nagasaki Prefecture
ก่อนจะไปตะลุย 14 พิกัด … เรามารู้จักเมืองนางาซากิก่อนเที่ยวกันนิดนึง ที่นี่เป็นเมืองขนาดใหญ่ในภูมิภาคคิวชู งดงามไปด้วยทัศนียภาพที่โอบล้อมไปด้วยทั้งภูเขาและทะเล เป็นจังหวัดที่มีเกาะมากที่สุด มีถนนคดเคี้ยวไปตามบ้านเรือนที่สูงขึ้นตามเนินเขา ไล่ระดับประหนึ่งอัฒจันทร์ทหลากสี เดิมเป็นเมืองท่าที่ใช้ค้าขายกับต่างประเทศ จึงเต็มไปด้วยสถาปัตยกรรมสไตล์ยุโรป และวัฒนธรรมที่หลากหลายทั้งจากจีน รัสเซีย เรียกว่าเป็นศูนย์กลางด้านเทคโนโลยีในสมัยนั้นเลยก็ว่าได้ ก่อนจะถูกระเบิดปรมาณูลงเมืองในช่วงปลายสงครามโลกครั้งที่ 2 ทำให้แทบทั้งเมืองที่เราเห็นเป็นการบูรณะและสร้างขึ้นใหม่ แต่ก็ยังคงความคลาสสิก มีเสน่ห์แห่งกาลเวลาไม่ต่างจากที่เที่ยวทางประวัติศาสตร์อื่น ๆ แถมยังดูไม่น่าเบื่อและเข้าถึงง่ายกว่าที่คิดอีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/4E55CC43-3F27-4B67-A7BF-15A41C3C8388.jpg)
DAY1
001 Meganebashi Bridge
จุดแรกเราขอเริ่มที่ไอคอนประจำเมืองนางาซากิ ที ‘Meganebashi Bridge’ (สะพานเมะกะเนะบาชิ) แปลตรงตัวว่าสะพานแว่นตา ตามลักษณะที่เป็นสะพานหินสูงใหญ่ พาดกลางแม่น้ำนากาชิมะ ตรงกลางมีรูทรงครึ่งวงกลม 2 วง เมื่อสะท้อนน้ำก็เกิดเป็นวงคล้ายแว่นตานั่นเอง ถือเป็นสะพานสไตล์จีนที่เก่าแก่ที่สุดในญี่ปุ่น มีอายุมากถึง 389 ปีมาแล้ว แม้จะเคยเสียหายจากอุทกภัยเมื่อปี 1982 แต่ทางเมืองก็สามารถบูรณะด้วยหิน คงความงดงามดังเดิม วันนี้เราได้มาช่วงเด็กเลิกเรียนพอดี ก็จะเห็นน้อง ๆ จับกลุ่มเดินกลับบ้าน กระโดดข้ามหินในแม่น้ำอย่างสนุกสนาน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/54A0DF68-7F85-4F28-9D64-220F56FA5F48.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/D55EB7A9-908C-48D1-981D-D916FBE87BF4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/CC18CC61-A5CA-479B-A2FB-644CA58945B0.jpg)
แล้วยังมีกิมมิกอีกอย่างที่ทำเราใจฟูได้สุด ๆ กับการตามล่าหินรูปหัวใจ ‘HEART STONE’ ที่แอบซ่อนอยู่ตามผนัง เชื่อว่าหากหาเจอก็จะได้พบเจอกับความสุข มีความรักที่ดี พร้อมโชคลาภที่จะเข้ามาในชีวิต ไม่รู้จะเป็นจริงมั้ย.. แต่พอหาเจอก็ทำให้เรารู้สึกแฮปปี้กับการเริ่มทริปครั้งนี้ขึ้นอีกเยอะเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/92E26643-81A4-4F53-82BC-03C69305CD23.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/A482351A-D963-4BF0-968E-B192B9453861.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/2302C6EA-32E1-45C6-B828-C7CDB1B5673A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/657E4C79-9DF6-4AA9-A5B0-9A76EDCFB883.jpg)
ความคาวาอีของย่านยังไม่หมดแค่นั้น เพราะเขามี ‘Chirin Chirin Ice-cream’ รถขายไอศกรีมเล็ก ๆ สีน้ำเงินที่ขายมานานกว่า 50 ปี เป็นชื่อที่พ้องกับเสียงกริ่งเรียกลูกค้า ‘ชิริน ชิริน!!’ นั่นเอง อีกความคิวท์คือเขาจะตักไอศกรีมใส่โคนเป็นรูปดอกกุหลาบ ค่อย ๆ ตักขึ้นมาปาดให้ทีละกลีบ ไล่ความหนาอย่างสวยงาม ทำเอาความเคร่งขรึมรอบด้านดูซอฟต์ขึ้นทันตา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/F89F2F9F-333D-4F16-8D09-C8EE0653806D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/7BC6A079-268C-4817-8276-30063A4CC70C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/6379C936-8161-43AB-9F56-BF126C5D01B1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/1E14D128-65C3-473F-A41D-793802E8F980.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/FC17D37F-1039-4C9A-B7A4-50DCBEA93C48.jpg)
002 Mt. Inasayama Observatory
สำหรับวันนี้เราขอจบวันแรกไปกับวิวเมืองยามค่ำคืนที่สวยติดอันดับ 1 ใน 3 ของญี่ปุ่น ร่วมกับจุดชมวิวโกเบและฮาโกดาเตะ ณ ‘Mt. Inasayama Observatory’ อยู่บนความสูงถึง 333 เมตร ซึ่งหลายคนก็การันตีความงาม ว่าเทียบเคียงกับจุดชมวิวกลางคืนที่สวยที่สุดในโลกร่วมกับเมืองอื่น ๆ อย่างเนเปิลส์ ได้เลย สามารถเดินทางได้ทั้งรถยนต์ส่วนตัว หรือนั่งบัสมาต่อกระเช้าลอยฟ้าก็ได้ ช่วงเวลาที่เหมาะที่สุดคงหนีไม่พ้นตอนเย็นก่อนพระอาทิตย์ตกดิน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/57633B55-A4A2-49BC-9EA1-C0679CF33E41.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/2F395BAD-CC36-48E7-9AF7-3AD7FD2213C0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/9AAAEAE8-4162-44CB-B74C-8B23365A6A7E.jpg)
ด้วยความเป็นลูกรักพระเจ้า ฟ้าวันนี้เลยเปิดโล่งแบบไม่จกตา เราเห็นการเปลี่ยนสีของท้องฟ้าอย่างงดงาม ตั้งแต่สีส้มดูอบอุ่น ท่ามกลางความจอแจของผู้คน และเมื่อฟ้าเริ่มมืด ดวงไฟก็เริ่มผุดให้เห็นเป็นหย่อม ๆ ทั้งสีส้ม ขาว ฟ้า แดง หมู่ดาวบนดินหลากสีแผ่ขยายเป็นวงกว้าง สร้างความฮือฮาแก่ผู้มาเยือนไม่ขาดช่วง หากมองภาพกว้างขึ้นอีกหน่อยก็จะเห็นเหล่าเรือน้อยใหญ่ที่ล่องอยู่กลางมหาสมุทรอันนิ่งสงบ เป็นภาพที่โรแมนติกสุด ๆ หรือจะมาตอนกลางวันก็จะเห็นรายละเอียดของเมืองที่สวยงามไม่แพ้กัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/73D27B32-7BA6-4973-BC15-883206808815.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/DEC0EDCE-7261-4FF1-A256-412B48B3B284.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/8FF928F9-C97B-4287-991D-1ECA886CEE35.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/9D2A8B20-AD82-4493-A79B-48577F16F149.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/AD1BA9E9-1AB6-4C66-9969-583062F11D52.jpg)
DAY 2
003 Nagasaki Peace Park
อย่างที่เราบอกเบื้องต้น ว่าที่นี่เป็นอีกเมืองที่ได้รับผลประทบโดยตรงจากสงครามโลกครั้งที่ 2 เขาจึงสร้าง ‘Nagasaki Peace Park’ สวนสันติภาพของเมือง เพื่อรำลึกถึงเหตุการณ์ทิ้งระเบิดปรมาณูนามว่า Fat Man เมื่อวันที่ 9 สิงหาคม 1945 เกิดเป็นความสูญเสียอย่างยิ่งใหญ่ คร่าชีวิตไปมากกว่า 80,000 ชีวิต ภายในสวนเต็มไปด้วยรูปปั้นที่แสดงถึงสันติภาพมากมาย แต่ละชิ้นงานมีคำอธิบายให้เราได้อ่าน ท่ามกลางแมกไม้เขียวชอุ่ม ประหนึ่งอาร์ตแกลลอรี่กลางแจ้งแสนสงบ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/91F55F8D-EC64-434D-B151-78A6639A93BD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/A1FCC96B-DA55-4C64-928D-3E3F167ECA24.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/749AD1BE-4E08-42C2-A5A1-73CF4BE52012.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/E95EE991-7F90-43BC-9C46-FDF90D251BE2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/32DE514B-8BEE-4CB0-AA5D-A87B7FEBDB7E.jpg)
ไฮไลต์ที่ไม่ควรพลาดในนี้ ‘Peace Statue’ รูปปั้นสัมฤทธิ์ขนาดสูงใหญ่กว่า 9.7 เมตร ลักษณะเป็นชายหนุ่มร่างกำยำนั่งปิดตา มือข้างหนึ้งชี้ขึ้นฟ้า ส่วนอีกข้างตั้งฉากขนานกับพื้น ออกแบบโดย เซโบ คิตามูระ เป็นกริยาเชิงสัญลักษณ์ อย่างมือขวาที่ชี้ขึ้นท้องฟ้าคือการเตือนถึงอันตรายจากอาวุธนิวเคลียร์ ส่วนอีกข้างหมายถึงความสงบนิรันดร์ ส่วนการปิดตาก็เพื่ออธิฐานให้แก่ดวงวิญญาณของผู้เสียชีวิต เป็นต้น ส่วนฐานของรูปปั้นจะมีรายชื่อของเหยื่อในวันนั้นสลักไว้
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/AC2BC892-2790-4FA7-8D4F-4977C8D219D7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/DE34B96B-31D9-4193-B5D0-5B00A5415CE9.jpg)
อีกสปอตที่ไม่ควรพลาดคือ ‘สวนไฮโปเซ็นเตอร์’ อยู่ถัดจากสวนสันติภาพมานิดหน่อย ตรงกลางเป็นที่ตั้งของแท่นหินสีดำ ดูเรียบง่าย ซึ่งเป็นจุดเปลี่ยนอันยิ่งใหญ่ของเมือง เพราะนี่คือศูนย์กลางระเบิดปรมาณูนั่นเอง และยังเป็นอีกจุดสุดป๊อปในช่วงฤดูใบไม้ผลิ ที่ชาวญี่ปุ่นจะมานั่งปิกนิก เพื่อชมต้นซากุระที่ห้อมล้อมอยู่ ถ้าใครได้มาช่วงนั้นอย่าลืมเอารูปสวย ๆ มาฝากกันด้วยนะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/B5FDAADD-FA3A-4017-AC7E-AA985F5884D8.jpg)
004 Nagasaki Atomic Bomb Museum
หากอยากได้ดีเทลเรื่องเมืองและเหตุการณ์ในวันนั้นมากกว่านี้ เราแนะนำให้มาที่ ‘Nagasaki Atomic Bomb Museum’ พิพิธภัณฑ์ปรมาณูนางาซากิ แม้เส้นเรื่องของพิพิธภัณฑ์นี้จะเต็มไปด้วยความสูญเสีย แต่การจัดแสดงของญี่ปุ่นก็ยังคงความเป็นเอกลักษณ์ ทั้งการจัดไฟที่สวยงาม ถ่ายทอดเรื่องราวต่าง ๆ อย่างตรงไปตรงมา ซึ่งอาจส่งผลต่อผู้ที่รอดชีวิต แต่ทั้งหมดนี้ไม่ใช่เพื่อตอกย้ำ เพียงแค่ต้องการให้ผู้คนเห็นถึงความหดหู่จากสงคราม เพื่อให้นานาประเทศล้มเลิกการใช้อาวุธนิวเคลียร์ และหันมาสร้างสันติภาพของโลกนั่นเอง ใครที่อินกับเรื่องราวเหล่านี้เราแนะนำว่าไม่ควรพลาดเลย แถมค่าเข้าก็ถูกมาก ราคาผู้ใหญ่อยู่ที่ 200 เยนเท่านั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/88F6BDE6-760C-416D-ABA0-FD7BDD8A2736.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/6788F91F-4A17-45C5-832B-8E7AF17FAE9E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/F7E6BA3B-381E-4C50-8EAF-A76172A11662.jpg)
ลักษณะอาคารจะเป็นโถงกว้างสีขาว ตรงกลางเป็นโดมติดกระจก ดูสว่างโล่งไปซะหมด สร้างความผ่อนคลายก่อนไปเจอกับข้อมูลที่แอบซ่อนอยู่ภายใน โดยนิทรรศการจะแบ่งออกเป็น 4 โซน ไล่ลำดับตามไทม์ไลน์ของเหตุการณ์ ห้องแรกเป็นภาพเมืองนางาซากิก่อนโดนระเบิด มีทั้งงานรื่นเริง วิวทิวทัศน์ และนาฬิกาที่ตีบอกเวลา 11:02 น. คือช่วงที่ระเบิดลงนั่นเอง โซนต่อ ๆ มา เป็นความน่ากลัวของปรมาณู ทั้งความกว้างของรัศมีระเบิด, แบบจำลอง Fat Man, ข้าวของเครื่องใช้ เสื้อผ้า รวมไปถึงภาพร่างกายของเหยื่อที่ได้รับผลกระทบ พร้อมจัดแสดงสารคดีเกี่ยวกับการทิ้งระเบิด บอกเลยว่าเดินแค่ไม่กี่ชั่วโมง เราจะเห็นภาพของวันนั้นได้อย่างชัดเจน จนเกลียดสงครามไปเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/6B448E20-903E-4A68-B492-0CAAFFCDA68E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/8E5CBCC4-27C2-4ECC-8C7F-1D0A385528B1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/C1194E84-70F7-4730-90EF-6C39A5C2FB9E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/7CEE77EA-F293-44DD-AEA1-DAE282461D03.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/4459CF7C-BF16-4000-BDF0-C8F11F8E2DBB.jpg)
005 Martyrs Museum
ด้วยสัญชาตญาณนักล่ามิวเซียม เราปรายตาไปเห็นอาคารทรงสวยที่อยู่ใกล้ ๆ กัน เลยไปด้อม ๆ มอง ๆ จนรู้ว่าที่นี่คือ ‘Martyrs Museum’ หรือชื่อยาว ๆ เรียกว่า The Twenty-Six Martyrs Museum and Monument เป็นอนุสรณ์สถานเพื่อรำลึกถึง 26 นักบุญนิกายคาทอลิก ผู้ถูกประหารชีวิตเมื่อปี 1597 สมัย Toyotomi Hideyoshi เพราะต้องการยับยั้งการสร้างอิทธิพลจากต่างประเทศ ไม่ให้คิวชูเสียการควบคุมจึงมีการขับไล่ชาวคริสเตียนเกิดขึ้น ที่รุนแรงสุดคือการจับกุมนักบวชจำนวนดังกล่าว มาสังหารในบริเวณนี้ เขาจึงสร้างอนุสาวรีย์ที่หันหน้าไปทางอาสนวิหาร Oura เพื่ออุทิศให้แต่ผู้พลีชีพ ถือเป็นสถานที่สำคัญเกี่ยวกับประวัติศาสตร์คริสเตียนในญี่ปุ่นอีกแห่งเลยก็ว่าได้
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/1C2B3348-BCBC-4BFF-A2DE-152A2C94696E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/077D269F-1223-4A38-BB26-10B2B0225583.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/DA466315-6510-4695-B817-67438B73708A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/B9102015-4E94-475C-89E8-A5C8F5D3C878.jpg)
ด้านในตกแต่งด้วยกระจกหลากสี มีไม้กางเขนขนาดใหญ่อยู่สุดทางเดิน บรรยากาศเหมือนอยู่ในโบสถ์ มีภาพเรื่องราวของศาสนาคริสต์ในเมืองนางาซากิ ทั้งความเจริญรุ่งเรือง การฟื้นฟู รวมไปถึงสิ่งของที่แสดงถึงชีวิตของเหล่าคริสเตียน ช่วงที่ต้องหลบซ่อนจากเจ้าหน้าที่ เช่น ม้วนหนังสือ ‘Our Lady of the Snows’ ที่ถือเป็นของร้ายแรงในสมัยนั้น รูปปั้นที่คล้ายเจ้าแม่กวนอิมของพุทธ เพื่อใช้เป็นที่สักการะแทนพระแม่มารี รวมไปถึงแผนที่ จดหมายเก่า ๆ ก็จัดวางให้ชมอย่างเปิดเผย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/7B1B29DC-2A9A-4BEA-B58A-77A72664E9BE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/9F417B83-42D6-4352-B90C-C3E52551353E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/1D796A1F-29A7-4294-A81D-E438A46FC541.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/97691DBB-3DC2-4C67-899C-18F5962E7A24.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/64B2A6E6-3A1A-4BDD-9F03-A858BDC0623C.jpg)
006 NGS COFFEE
ด้านกาแฟทางเราก็ได้ตามหาร้านเลิศ ๆ เช่นเคย นี่คือร้าน ‘NGS COFFEE’ ร้านที่มีหลายสาขาทั่วญี่ปุ่น สำหรับสาขานี้ตั้งอยู่ที่สถานีรถไฟนางาซากิ โดดเด่นด้วยการออกแบบที่เน้นลายเส้นโค้งเว้า ทำให้พื้นที่เล็ก ๆ ดูน่าสนใจ เปิดรับแสงจากกระจกด้านหน้า ด้านในสุดของร้านเป็นเคาน์เตอร์กาแฟก่ออิฐแดงโดดเด่น ตัดกับกำแพงและพื้นปูนเปลือย แซมความขี้เล่นด้วยโซฟากำมะหยี่สีน้ำเงินดูเรียบเก๋ ด้านข้างจะมีชั้นวางขายของดีไซน์เท่ ตั้งแต่แก้วน้ำ เมล็ดกาแฟ ถุงผ้า โปสการ์ด ให้เราจับจองเป็นเจ้าของ หรือจะซื้อเป็นของฝากก็เหมาะ ส่วนเมนูจะเน้นไปทางกาแฟที่มีให้เลือกหลากหลาย เราเลือกเป็น Drip Coffee ส่วน non-coffee แนะนำพวกโซดาโฟลต, ชีสเค้ก, พุดดิ้ง ฯลฯ เสิร์ฟมาในหน้าตามินิมอล แถมรสชาติยังเนียนละมุน อร่อยแบบตัวลอยขาไม่ติดพื้นเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/7DB2CB5C-2D60-4B0C-B883-89C68019BFE8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/89335C08-4D31-4570-A30E-0CE612A4E233.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/02FD80D2-08CE-4D59-B04B-3112DD6CE35B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/64ED0D73-5A58-4BB1-BD78-8B7620CD87AC.jpg)
007 Nagasaki Penguin Aquarium
เปลี่ยนโหมดจากคอนเทนต์หนัก ๆ มาพักตาพักสมองกับความน่ารักยามบ่ายที่ ‘Nagasaki Penguin Aquarium’ พิพิธภัณฑ์สัตว์น้ำที่มีพระเอกเป็นแพนกวินหลากสายพันธุ์ มีจำนวนมากที่สุดในญี่ปุ่น ซึ่งน้อง ๆ จะอยู่ในที่หนาวเย็นเท่านั้น จึงสร้างความตื่นตาแก่ประชาชนที่เกิดบนเส้นศูนย์สูตรอย่างเรามาก ๆ ที่นี่เราจะเห็นความโดดเด่น ความแตกต่างของแพนกวินแต่ละสายพันธุ์ได้อย่างชัดเจน เห็นท่วงท่าการแหวกว่ายในแทงก์น้ำลึกกว่า 4 เมตร อย่างคล่องแคล่วและสวยงาม
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/15E7C9E4-1B90-455B-A802-1ADD948727D8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/2E59B33D-C450-40CD-B5A7-059265DFCEE4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/02A75C80-76F4-4FCC-BEC8-FBC76F101E05.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/2241FD07-3111-4FCE-A134-91675C6DF43C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/9320D90B-103D-4408-8F65-6E1C66960F36.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/894B9D55-6402-4815-98E8-7B06D0551294.jpg)
ไฮไลต์ของที่นี่คือโชว์ต่าง ๆ หากมาวันธรรมดา จะเป็นการให้อาหารแพนกวิ้นช่วง 10:30 / 11:00 / 15:00 / 15:30 น. แต่ถ้ามาวันเสาร์ อาทิตย์ วันหยุดนักขัตฤกษ์ จะมีโชว์เยอะหน่อย ที่น่าสนใจคือ Penguin touching, Penguin’s walk time และ Penguins encounter beach ที่จะให้น้อง ๆ ออกมาเดินริมชายหาด น้อง ๆ เดินตุ๊ต๊ะน่าอุ้มมาก น่ารักจนอยากเอาไปเลี้ยงที่บ้านเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/B229703C-0BBB-4F0F-B9D4-2E5EE738E1F9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/F7DEDC49-25AF-482F-A669-5551086D9F87.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/50F3E7FB-3103-4928-B9AC-3F2E393D3921.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/5A929EA2-79F6-44B4-B569-6DD6564144EA.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/BDBDF617-7607-4F70-B6B5-C599F89CF00C.jpg)
008 Hamamachi Arcade
ก่อนหมดวันขอทำมิชชั่นซื้อของฝากให้เสร็จเรียบร้อยก่อน ด้วยการมาที่ ‘Hamamachi Arcade’ ช็อปปิงสตรีทใจกลางเมือง ใกล้ไชน่าทาวน์ สองข้างทางเต็มไปด้วยร้านค้ามากกว่า 700 ร้าน ไม่หวั่นแม่วันฝนตกเพราะด้านบนเขามีกระจกใสกั้นไว้อย่างดี มีทั้งห้างสรรพสินค้าชั้นนำ ร้านอาหาร ร้านขายเครื่องสำอาง ร้านขายของอนิเมะ รวมไปถึงของกระจุ๊กกระจิ๊ก ของออกแบบน่ารัก และขนมแสนแปลกตามากมาย แถมในช่วงเทศกาลสำคัญ ๆ ของจีน เขาจะมีประดับโคมแดง แห่โคมไฟยักษ์รูปเทพจีน-มังกรกันในนี้ด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/12C3C92F-AD2E-41EC-8D67-0E1D0DF10ABE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/6E6E6016-3CCD-492B-9746-2F1268F3DFE1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/FB80F773-01CE-409B-9685-6354DFD5FB4C.jpg)
009 Shianbashi Ramen
เมนูอุ่นท้องก่อนเข้านอนในคืนนี้ เราขอนำเสนอ ‘Shianbashi Ramen’ ร้านเด็ดร้านดังที่เหล่าดาราเซเลปต้องมาเช็กอิน กับอาหารญี่ปุ่นสไตล์จีนแสนคลาสสิก มีทั้งราเมง โอเด้งน้ำข้น ข้าวผัด ทีเด็ดเลยคือเกี๊ยวซ่าที่เขาจะใช้แป้งบางเหนียวทอดเกรียมกำลังดี ภายในฉ่ำไปด้วยเนื้อหมูปรุงรสพร้อมเครื่องเทศ รสออกเค็มหวานกลมกล่อม ส่วนจานหลักเราเลียนแบบโต๊ะข้าง ๆ กับหมี่ผัดที่หน้าตาดูเด็กน้อย แต่พอกินเข้าไปจะได้กลิ่นหอมกระทะขั้นสุด แค่ราดน้ำมันงาลงไปอีกหน่อยก็จะช่วยเพิ่มความครบเครื่องมากยิ่งขึ้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/B22E07FF-0903-4EF3-B700-73A2CB400833-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/CCD9749D-6FA6-494C-8924-8B5719C8BB30.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/63A631F1-2A9D-4DA7-AA77-B4270A2288EF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/FFF0C9F6-5A59-4297-8F0D-8604179C5DDE.jpg)
Day 3
010 Nagasaki Shinchi Chinatown
แพลนวันสุดท้ายนี้เราขอเน้นความชิล ตื่นสาย ๆ ลงมาเช็กเอาท์ แล้วเดินมาที่ ‘Nagasaki Shinchi Chinatown’ มายลโฉมอาตี๋อาหมวยย่านนี้กันหน่อยว่าหน้าตาดีสู้บ้านเราได้มั้ย.. แต่ที่แน่ ๆ ความโช้งเช้งฉูดฉาดของเขาไม่แพ้ไชน่าทาวน์ของเราเลย ซึ่งที่นี่ถือเป็นไชน่าทาวน์ที่เก่าแก่ที่สุด และเป็น 1 ใน 3 ไชน่าทาวน์ที่ใหญ่ที่สุดของญี่ปุ่น เริ่มตั้งแต่การเปิดประเทศเมื่อต้นศตวรรษที่ 17 โดยไอคอนของย่านคือประตูสีแดงที่สร้างโดยช่างฝีมือชาวจีน เดินผ่านเข้าไปจะพบกับบรรยากาศที่คลาคล่ำไปด้วยร้านอาหาร มีวัฒนธรรมผสมระหว่างญี่ปุ่น-จีน ที่หากินที่ไหนไม่ได้ ยิ่งช่วงตรุษจีน บอกเลยว่าเส้นนี้เล่นใหญ่เล่นโตระดับรัชดาลัยก็เอาไม่อยู่
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/3AEC7737-294E-4D8C-898F-AAD10565A7E9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/02ABAF05-F5FA-4DA6-9FD8-2AEBD71E23BB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/9CFB316F-E226-41FF-B34D-0DEA391AFC66.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/C862E86E-9DC9-4F02-B98E-AC52918C19E1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/065668F9-82FB-4ACF-9D10-B2C7E82CC0AD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/BC093B0F-32BC-4A76-8BA3-AD0DCDAB5D80.jpg)
เมนูที่มาแล้วไม่ควรพลาดมีนามว่า ‘Champon’ หน้าตาคล้ายราเมงแต่ดูมีความเข้มข้น มีเครื่องที่วาไรตี้กว่า เมนูนี้เกิดจากสมัยก่อนที่มีนักเรียนแลกเปลี่ยนชาวจีนต้องย้ายมาอยู่ที่นี่ แล้วไม่ค่อยเจริญอาหาร จึงมีพ่อครัวช่วยพัฒนาสูตรจนได้เมนูลูกครึ่งนี้มา จุดเด่นคือซุปสีข้นที่เคี่ยวจากกระดูกหมูแต่ไม่มัน ไม่เค็มโดด กินกับเส้นบะหมี่ ด้านบนท็อปด้วยสารพัดผัดผัก เช่น กะหล่ำ แครอท ถั่วงอก และใส่เนื้อสัตว์ตามชอบ เท่านี้ก็ได้ราเมงถ้วยที่ถูกปากทั้งคนจีน คนญี่ปุ่น และคนไทยอย่างเราแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/97029CD8-E62D-47D6-9247-2FF662A86897.jpg)
ส่วนของกินเล่นก็มีซิกเนเจอร์เช่นกันกับ ‘Kakuniman’ แป้งมันจูสอดไส้หมูสามชั้น ฟีลหมั่นโถวหมูสามชั้น แต่การหมักหมูและชิ้นเนื้อนั้นมีรสชาติอูมามิสไตล์ญี่ปุ่น กินกับแป้งหนานุ่มเนื้อขาวเนียนแล้วมันเลอค่า อร่อยแบบตราตรึงชาตินี้ถึงชาติหน้าไปเลย อีกอันจะเป็น ’Hatoshi’ ฟีลแซนด์วิชที่อัดแน่นไปด้วยกุ้งสับปรุงรส แล้วนำไปทอดพร้อม ๆ กัน ความเด็ดคือเขาทอดได้แบบไม่อมน้ำมันให้เสียอารมณ์ เนื้อกุ้งสดหวานฉ่ำ เป็นชิ้นที่ทำให้การเดินทอดน่องครั้งนี้เพลิดเพลินที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/202ACB42-E8E6-4132-BD8F-602D63A73C7C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/6CB1C040-2F5A-4E15-B017-4434D5E0AE36.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/F2963990-AD04-4283-8E34-B02E11752080.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/8C5B0C65-9F62-48A0-8A3B-28FBDABFE4A1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/B033276B-E24E-4818-AEFE-8CD055B06DD7.jpg)
011 Dejima
ต่อมาคือ ‘Dejima’ เกาะเล็ก ๆ แสนมหัศจรรย์ที่เกิดจากการสร้างขึ้นด้วยน้ำมือมนุษย์กว่า 400 ปีก่อน เพื่อแบ่งพื้นที่ให้แก่เหล่าพ่อค้าชาวโปรตุเกสที่เข้ามาค้าขาย ต่อมาก็กลายเป็นของพ่อค้าชาวดัตช์แทน สถาปัตยกรรมแถบนี้จึงให้ฟีลยุโรปขั้นสุด ปัจจุบันมีการสร้างพื้นที่เชื่อมต่อ สามารถเดินทางไปยังเกาะได้อย่างง่ายดาย ภายในจะเป็นพิพิธภัณฑ์เสมือนจริง ที่ทางการยังเก็บรักษาอาคารบ้านเรือน บูรณะให้ดูใหม่น่าเที่ยวอยู่เสมอ แต่ก็ยังคงมีกลิ่นอายความเก่า เห็นภาพความรุ่งเรืองเมืองสมัยเอโดะได้อย่างชัดเจน หากอยากอินมากกว่านั้น สามารถเช่าชุดยูกาตะมาเดินถ่ายรูปรอบ ๆ ได้ บอกเลยว่าเขาสร้างฟีลลิ่งให้เหมือนเราได้ย้อนยุคไปจริง ๆ ไม่ว่าจะเป็นชุดของเหล่าพนักงาน การตกแต่งภายใน รับรองว่าคุ้มค่าตั๋วแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/40A9D465-1524-4CF4-B4C1-E608F84B16E4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/251016F6-B81F-4EAC-9305-1BF22A2BC651.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/3185BC26-5EF1-4697-861B-6D638E02B6E6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/DF923639-433C-4632-8269-34434E504C2F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/3BA60CA2-677C-4C8B-BA62-5FB5989D5D15.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/6EFD8C00-2508-4EB2-8C89-1A8F8C50561C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/75504991-3FDE-44D0-9430-ECADCE3E3EEF.jpg)
สายกินจุ๊บกินจิ๊บอย่างเรามีหรือจะปล่อยให้ท้องว่าง เมนูสุดป๊อปประจำถิ่นนี้คือ ‘Milkshake’ ของหวานคลายร้อนในหน้าร้อน และกระตุ้นเลือดในกายให้สูบฉีดในหน้าหนาว ร้านที่เรามาชื่อว่า Nagasaki Naigai Club ซ่อนอยู่ในอาคารสีเขียวทรงตะวันตกสุดคลาสสิก เป็นร้านที่อยู่มานานกว่า 120 ปี เสิร์ฟอาหารนานาชาติทั้งญี่ปุ่น ตะวันตก และจีน ที่ทำจากวัตถุดิบท้องถิ่น ซึ่งความเก๋ของมิลก์เชคถ้วยนี้คือเท็กซ์เจอร์ไอศกรีมที่เป็นเกร็ด คล้ายน้ำแข็งปั่น เมื่อเอาเข้าปากก็จะเจอกับความลื่นละมุน ค่อย ๆ ละลายซ่านไปทั่วปาก เติมความสดชื่นได้แบบเต็มสิบ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/9AB465E0-4B6F-47A6-9C4E-67F6FF734249.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/6D0DAC27-8E0E-4DF6-82DA-14F55A278D0B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/FB3C661D-EDCF-4D30-B499-053C136A2068.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/8592F721-A09C-4E31-BF78-9EC890A3F2ED.jpg)
12 NAGASAKI PREFECTURAL ART MUSEUM
ออกจากความเก่าแก่เข้าสู่โหมดงานอาร์ตร่วมสมัยกันบ้างที่ ’NAGASAKI PREFECTURAL ART MUSEUM’ พิพิธภัณฑ์ประจำเมือง ตั้งอยู่ในสวนนางาซากิมิสึเบะโนโมริ เรามองเห็นความยิ่งใหญ่ตั้งแต่ภายนอก กับกลุ่มอาคารที่ห่อหุ้มด้วยกระจกรอบด้านสะท้อนเงาสวนสีเขียวและท้องฟ้าอย่างโดดเด่น บรรจุทั้งร้านกาแฟ ร้านค้า และสวนบนดาดฟ้า มีทั้งนิทรรศการหมุนเวียน และนิทรรศการถาวรที่ให้เราได้เข้าไปดูฟรี! เป็นการเก็บรวบรวมงานศิลปะที่เกี่ยวข้องกับเมืองมากกว่า 7,000 รายการ อาทิ ม้วนภาพสไตล์ญี่ปุ่นดั้งเดิม ภาพบนฉากกั้นห้อง รวมไปถึงงานศิลปะของ Pablo Picasso, Joan Miró และ Salvador Dalí โดยจะนำมาโชว์สลับสับเปลี่ยนไปเรื่อย ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/7FC4F478-1FA2-4E9F-A9CD-39F2749AC17A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/963F3D24-FCCB-4C66-BE19-14950172A85C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/327CA2B7-79FA-48E4-9FD0-D74913AD4090.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/711E7C6C-C858-4585-A65C-BAF4AA964E9B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/7CAE02E7-4C6C-45C3-9553-7BD67D186D6F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/2243A722-5251-439B-91E8-AAF3316D757F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/E8D9283A-A999-4689-8EDF-3740ADC4CB2F.jpg)
013 Fruit Bus Stop
แม้จะไม่นั่งบัส แต่ทางเราก็ตั้งใจขับรถออกนอกเมือง มุ่งหน้าสู่ Isahaya เพื่อมาถ่ายรูปคู่กับแลนด์มาร์กยอดฮิต ป้ายรถเมล์ทรงผลไม้ ที่กลายเป็น instagrammable spot ชื่อดังแถบคิวชู เพราะนอกจากทรงน้องจะน่ารักแล้วโลเคชั่นที่จัดวางยังดีงาม สีสันตัดกันอย่างสดใสเหมือนหลุดออกมาจากอนิเมะเลยทีเดียว โดยถูกสร้างขึ้นเพื่อปรับทัศนียภาพเมืองระหว่างจัดงาน Nagasaki Travel Expo ปี 1990 แม้จะผ่านไปหลายสิบปี แต่ก็ยังคงได้รับความนิยม และสร้างไวรัลให้นักท่องเที่ยวกลับมาได้เรื่อย ๆ ซึ่งป้ายรถเมล์เหล่านี้มีทั้งหมด 16 แห่ง เปลี่ยนชนิดผลไม้ไปเรื่อย อาทิ เมลอน แตงโม สตรอว์เบอร์รี มะเขือเทศ ส้ม ฯลฯ ติดตั้งตลอดเส้นทางหลวงหมายเลข 207 เล่นเอาเราขับรถไป หาที่จอดถ่ายรูปไป ว้าวุ่นไปหมด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/91575112-DDA0-456B-9908-9F13F8D37818.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/8BCB2254-40C8-499E-9577-2158D38EB046.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/AB41325A-CA05-42A3-8C20-615A25EEEEEE.jpg)
014 Ōmisaki Station
ก่อนจบทริปขอทิ้งทวนกันอีกสักหนึ่งหมุด ‘Ōmisaki Station’ สถานีรถไฟที่อยู่ใกล้ทะเลมากที่สุดในญี่ปุ่น อยู่ในเมืองชิมาบาระ ด้วยรูปลักษณ์อาคารที่สุดจะโลคอล ตั้งเดียวดายอยู่ริมทะเลอาริอาเกะ ทั้งดูน่ารักปนเหงาในคราเดียว ด้วยเสน่ห์นี้จึงกลายเป็นโลเคชั่นที่เหล่ากองถ่ายหนังและโฆษณาชอบมาใช้ และสิ่งที่ทุกคนมาแล้วต้องทำคือการหยอดเหรียญซื้อผ้าเช็ดหน้าสีเหลือง ที่เชื่อว่าเป็นสัญลักษณ์ของความสุข จากนั้นเขียนคำอธิษฐานลงไป แล้วนำไปผูกไว้ ถึงแม้ไม่รู้ว่าทำไป คำขอจะเป็นจริงมั้ย แต่พอเอามาผูกไว้แล้วมันกลายเป็นมุมถ่ายรูปที่น่ารักเป็นบ้าเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/BA76A9C8-2390-4DD6-8C9B-69859CF6B994.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/237C49E5-AC62-47B5-B5D5-5E72156ED249.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/A79E7622-99F2-4E34-82E4-DFE36BE8AE01.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/371523EC-AC16-456A-91F8-825D3E455E4D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/88E63E04-91D4-4492-8B39-2E567186C49A.jpg)
เราใช้เวลาตรงนี้เพื่อหามุมถ่ายรูปนาน จนมีรถไฟแล่นผ่าน ซึ่งเป็นรถไฟแบบโบราณ ประหนึ่งย้อนไปอยู่ในยุคเรโทรเลยล่ะ คงเป็นเพราะเส้นทางรถไฟนี้สร้างขึ้นตั้งแต่สมัยเมจิ หรือราว ๆ ร้อยกว่าปีก่อน หากอยากมีประสบการณ์ที่ไม่เหมือนใคร ลองนั่ง Shimatetsu Café Train เส้นทางจากสถานี Isahaya ถึงสถานี Shimabara เป็นรถไฟคาเฟ่ให้เราได้ดื่มด่ำกับอาหารเครื่องดื่มพร้อมวิวทะเล-เมือง ที่เคลื่อนตัวไปเรื่อย ๆ มีการจอดให้เที่ยวชมสปอตต่าง ๆ ถือเป็นอีกโปรแกรมที่น่าสนใจ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/96C67C17-B53E-4368-AB6D-85DA03D5401E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/538ED069-F146-4469-825B-095E4ADAB478.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/A00139E3-6E93-4826-9B05-D31326193255.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/8003B894-ECCB-4BD3-9740-147C5A71CC80.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/AE4582F4-45E3-4F2B-A3E0-43A3DFFA9AB0.jpg)
จบทริปญี่ปุ่นไปอีกหนึ่ง แต่ความน่ารักยังอบอวลอยู่ในหัวใจ กับเมืองนางาซากิที่เต็มไปด้วยจุดท่องเที่ยว วิวเมืองสวย ๆ วิวทะเลปัง ๆ ให้เราได้ค้นหาไม่หยุดหย่อน บอกเลยว่าทั้ง 3 วันที่เราได้เที่ยวนั้น มันแสดงอีกมุมมองของญี่ปุ่น ให้เราเห็นวัฒนธรรมผสมผสานที่เข้มข้นมากกว่าสองประเทศ เกิดเป็นเอกลักษณ์ที่ยากจะเลียนแบบ หากใครแพลนจะมาคิวชูเร็ว ๆ นี้ ก็ขอฝากเมืองนี้ไว้ในอ้อมอกด้วยนะครับ สุดท้ายอยากจะบอกว่า… เรื่องเที่ยวจะไม่ใช่เรื่องยากอีกต่อไปถ้าทุกคนได้ลองใช้ Klook : https://bit.ly/3KtEwaJ เพราะนอกจากง่ายแล้วยังมีดีล มีโปรโมชั่น ที่แสนจะคุ้มค่ารออยู่
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/8927D28A-9C0F-4281-BBF3-48B575E7E85E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/D1FCCAC3-BECE-4A51-B2AE-621F8585255D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/49ED32A9-375C-4691-939C-34B1627F701A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/46BB3D07-5CD9-4307-A2B5-E2114491F140.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/D1FCCAC3-BECE-4A51-B2AE-621F8585255D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/72DF3413-482E-42AC-8371-EB22456B2A2C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/09/9EA6ED7E-45B8-400D-A18F-806C7C7DCCFE.jpg)