ที่เที่ยวใกล้กรุงฯ ที่เรายกให้เป็นนัมเบอร์วันสําหรับการจัดเดย์ทริป ก็คือ Bangsaen เมืองชายหาดริมทะเลแสนชิคที่ไวป์เข้ากับไลฟ์สไตล์วัยรุ่นเจนใหม่มากสุด แน่นอนว่าการกลับมาขับรถชิลบางแสนกับรถคู่ใจคราวนี้ เราไม่พลาดที่จะเก็บภาพจาก 6 พิกัดสุดชิล มาให้ทุกคนได้ไปตามรอยเช็คอิน เริ่มจากฮอปปิงคาเฟ่ชิคเก๋ แล้วไปถ่ายรูปเท่ ๆ ในอควาเรียม ก่อนปิดท้ายด้วยการผ่อนคลายบนหาดทรายยามอาทิตย์อัสดง ไปพร้อม ๆ กับรถคู่กายตัวใหม่ดีไซน์สุดแสนคลาสสิกสไตล์แจเปนนิสเรโทรอย่าง Honda Super Cub ที่ไม่ว่าเพื่อน ๆ จะเที่ยวหรือใช้ชีวิตสไตล์ไหน แค่อยู่บน Super Cub ก็บ่งบอกความออริจินอลในแบบของตัวเองได้ทันที
ส่วนบางแสนฉบับต้อนรับ้ดือนสุดท้ายปีนี้จะดีแค่ไหนเลื่อนตามมาดูไปพร้อมกันได้เลย!!!!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/CCD09D6D-4D2B-4D0D-BB4A-E4293B9EB33D-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/99271C2D-B6C0-4EEB-A47A-C7A140AEBF85.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6DF5CDBD-207F-4218-B1C8-31B3F011C045.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/Bangsaen-Honda-cups-90.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6EF56AC6-966C-4EC9-9A0A-4BD01A3A534D.jpg)
อย่างที่เกริ่นไปว่าบางแสนครั้งนี้ดีต่อใจกว่าเดิม นั่นเพราะเรามีรถคู่กายที่เป็นทั้งเพื่อนร่วมทางและพร็อพคู่ใจอย่าง Honda Super Cub มอเตอร์ไซค์สไตล์แจเปนนิสเรโทร ตัวแรร์สุดคลาสสิกที่เท่มาตั้งแต่รุ่นพ่อ กับ 2 สีเอิร์ธโทนสุดเท่ที่เค้าออกมาใหม่อย่าง Pearl Organic Green และ Pearl Cadet Grey โดนใจวัยรุ่นอย่างเราที่สุดกับดีไซน์ทรวดทรงคลาสสิกไม่เหมือนใคร มาพร้อมเครื่องยนต์ Honda Smart Engine 110cc ที่มีระบบหัวฉีด PGM-FI สมรรถนะทนทานสุด ๆ แถมประหยัดน้ำมันถึง 71.4 กม./ลิตร ที่สำคัญตัวรถเค้าแข็งแรงมาก (แม้ทรงน้องจะผอมเพรียว) ขี่ง่ายคล่องตัว เบาะยาวตอนเดียวออกแบบมานุ่ม บรรทุกของได้อุ่นใจ พร้อมมือจับหลังโครเมียม ขับทางไกลก็มีโช้คหน้า-หลังช่วยซับแรงกระแทกนุ่มสบายทุกเส้นทางเลย รับรองขับขี่ปลอดภัยหายห่วง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/E29F8AC6-1014-49A2-80D8-3C059567E053.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/08C27EDB-A4A7-487A-A4AD-714FE66DF9D4.jpg)
01 SeeSea Espresso Bar
ปักหมุดเช็กอินโลเคชั่นแรกกันที่ร้าน SeeSea Espresso Bar คาเฟ่เปิดใหม่ใกล้บางแสน ที่ตัวร้านดัดแปลงมาจากตู้คอนเทนเนอร์หลังเล็ก ๆ สองหลังติดกัน และดีไซน์ข้างในได้เก๋ไก๋สุด ๆ ฟีลเหมือนมาเที่ยวบ้านเพื่อนเทสต์ดีที่อบอุ่นดีต่อใจ เพราะเค้าตกแต่งด้วยเฟอร์นิเจอร์ไม้น่ารัก ๆ ที่หยิบจับมาวางได้อย่างเข้ากัน รับกับแสงอุ่น ๆ ที่ส่องผ่านหน้าต่างเข้ามาทำให้นั่งจิบเครื่องดื่มที่นี่ได้แบบเพลิน ๆ ตลอดทั้งวัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/F160E220-5624-44EB-B6B9-2846C5F7E598.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/E2D00E80-C489-4F51-B4F6-06AF14E87E5B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/F61D33D2-F9DE-4CF4-B5FB-3F4C5035492D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/75D7CAE6-7E2F-4DC9-8F8D-97CB2A1EAED1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/66F5A4CE-CC56-474E-AA01-D6F00EA1C128.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/93D3D30E-A749-499D-B064-B7508BE4F53F.jpg)
สำหรับเมนูไฮไลต์ของที่นี่ก็ต้องยกให้กาแฟ เพราะเค้ามีเมล็ดให้เลือกถึง 3 ตัว แน่นอนอากาศร้อน ๆ แบบนี้ เราก็ขอจัดเมนูพิเศษอย่าง Sunshine ลิ้นจี่กุหลาบโซดาหวานเย็นชื่นใจ แถมให้เราเลือกออนท็อปด้วย Espresso Shot หรือ Cold Brew เพิ่มเข้าไป จะได้คาเฟอีนให้ช่วยกระชุ่มกระชวยหัวใจ อีกเมนูสดชื่นที่อยากแนะนำให้ลองเลยก็คือ Coco-Nut Affogato ไอศกรีมวานิลลาถั่วตัด ที่ห๊อมมมคาราเมลเข้ากับท้อปปิ้งที่เค้าเสริมมาให้อย่างมะพร้าวอบ มะพร้าวแก้ว มะพร้าวคั่ว ราดกับช๊อตกาแฟหอม ๆ บอกเลยว่าชิมเพลิน ๆ แล้วเที่ยวต่อได้ตลอดทั้งวัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B4F38FDE-C0E9-4BAB-988D-40F69B307768.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/BB94E0DB-5497-4250-8AC4-493B7E2A0BC3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B46B4B75-29D8-4424-B7F8-7100B84F5182.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/649EB636-ACA9-4263-A3E4-B1643232ECFB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/9DA39C38-E75F-4754-951F-9B9107954257.jpg)
ก่อนจะขับไปพิกัดถัดไปต้องขอถ่ายรูปหน้าร้านคู่กับรถคู่ใจสักหนึ่งแมชท์ เพราะบรรยากาศมันช่างวินเทจจึ้งใจเข้ากับสีรถ Pearl Cadet Grey ของเรามากเว่อร์ โดยเฉพาะไฟหน้ากลมดวงใหญ่แบบ LED ที่หล่อเป็นเอกลักษณ์ และหน้าปัดไมล์แบบ LCD Digital ที่โดนใจเรามากถึงมากที่สุด เอาจริง… แค่มีรถเท่ ๆ สักคันก็อยากขับออกไปเที่ยวอวดโฉมบนท้องถนนทุกวันเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B3C9BB39-458C-4C17-A53C-8FC76CFB80F1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6FB99A9E-C98D-4535-80B8-1BA775D3B092.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/9D0F1464-5594-4D93-B8AD-4FD9DF0EDEFD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B31FB508-7DDE-4DD4-851B-6A4BCF0719B5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B43502E6-21AA-4226-BDA0-37DF0CE43B8E.jpg)
02 Bangsaen Aquarium
อีกหนึ่งโลเคชั่นฮอตฮิตตลอดกาลที่มาบางแสนตั้งแต่เด็กจนโตทีไร ก็ต้องแวะมาเช็คอินทุกที Bangsaen Aquarium พิพิธภัณฑ์และสถานเลี้ยงสัตว์น้ําบางแสน ที่ตั้งอยู่ภายในสถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์ทางทะเลของมหาวิทยาลัยบูรพา โดยที่นี่เขารวมรวบสิ่งมีชีวิตใต้ทะเลหลากหลายสายพันธุ์ให้เราเดินชม แบ่งห้องแสดงเป็น 3 โซน ที่มอบความเย็นฉ่ำทั้งกายเพราะทุกโซนเป็นแบบอินดอร์ และความเย็นทางใจที่ได้เห็นท่วงท่าแหวกว่ายงดงาม เชื่องช้า ของเหล่าปลาและแมงกะพรุน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/455B9977-ACB5-47AF-90F6-54DD217BE1CD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/48943443-C068-4E3D-894C-597B20FB93B3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/1E981989-8391-41FD-A4CE-5FA44EBEC9C4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/46F782CB-46BF-4C7B-A326-6AA17C20F0DB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/9C79D807-5E7E-4BEF-B2EA-73EE2890BC1B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/95BB4B9B-E1BB-4468-BCF4-66EF70CE9A6F.jpg)
กลับมาครั้งนี้เขาจัดเต็มความยิ่งใหญ่ให้เราถ่ายรูปเล่นกับน้องแมงกะพรุนจนหนำใจ และเดินต่อไปชมความสวยงามโซนเปิดใหม่ World Beneath The Sea เป็นอุโมงค์ทะลุแทงก์น้ำขนาดใหญ่ จำลองเป็นโลกใต้น้ำที่ยากจะไปถึง ทางเดินเป็นบันไดเลื่อนยาวหลายเมตรที่มองเห็นตัวปลาหลากหลายสายพันธุ์ได้ 360 องศาแบบหนำใจ นอกจากนี้ยังมีการจำลองบ้านของปลาตัวน้อยในตู้ปลาทรงหลอดขนาดใหญ่ เห็นระบบนิเวศน์โดยรอบได้อย่างชัดเจน แล้วมาเดากันเล่น ๆ ว่ามีปลาฉลามตัวใหญ่กี่ตัวกันน้า
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/2F7F5BAA-FBA9-4112-8273-DC72B269AA05.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/A3953067-B1C9-48EF-9007-4EC7C13861F1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/18BEA842-3239-4737-A316-FB6CEB92A2B8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/245D4C9E-1CE6-4B20-983E-2CA3A9D74C32.jpg)
03 Baybay.caff
อีกร้านใหม่ในบางแสนที่เป็นทั้งคาเฟ่และบาร์ในมู้ดที่แตกต่างของช่วงกลางวันและกลางคืน สำหรับ Baybay.caff บรรยากาศในร้านจะดูโฮมมีโฮมใจอบอุ่นไปด้วยงานไม้ มีมุมที่นั่งให้เลือกเยอะตอบโจทย์ทุกความต้องการ ไม่ว่าจะมาเม้าท์มอยกับแก๊งเพื่อน นั่งรวมกันฟีลครอบครัว หรือหามุมนั่งสวีทกับคนรู้ใจ ที่สำคัญร้านมีความคลาสสิกเข้ากับรถ Honda Super Cub ของเราสุด ๆ โดยเฉพาะด้านข้างร้านที่มีบานประตูไม้สีน้ำตาล
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/E3E1DDD7-79FA-4772-BB15-7600E803A3B0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/2B0192FD-B72E-413C-89E9-F6EC936D7336.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/C034AC9A-9A59-4890-902E-72FA7E0E2F51.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/01B5D525-DCE3-46BF-B16B-5B30418E4D8D.jpg)
ทางร้านมีเมนูกาแฟและขนมหวานให้เลือกสรรตามใจชอบ จัดเสิร์ฟเครื่องดื่มหน้าตาน่ารักดั่งงานศิลปะมาอย่างพิถีพิถันตั้งใจ แค่เลือกเครื่องดื่มที่ชอบขนมที่ใช่ แล้วได้มานั่งในมุมโซฟาครึ่งวงกลมที่แสงจากหลังคาส่องลงมาแบบพอดิบพอดี เท่านี้ก็ทำให้เราแฮปปี้ จนต้องยกมือถือขึ้นมาถ่ายรูปรัว ๆ เอาให้สมกับที่เลือกมุมนี้มาจากบ้าน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/CEE2DC62-4177-485D-BA50-CFFDDC2E3098.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/32D1B5E2-319E-4013-A1B0-B82567550410.jpg)
ก่อนจะขับรถออกจากร้าน หากใครที่อยากเก็บภาพความทรงจำเอาไว้ดูในรูปแบบกระดาษน่ารัก ๆ ทางเราขอผายมือเรียเชิญให้แวะไปที่ตู้ถ่ายรูปสติกเกอร์ ซึ่งตั้งรออยู่ข้าง ๆ ร้าน แค่แสกนจ่ายเงิน นับ 1 2 3 แล้วโพส จากนั้นก็รอรับรูปไว้เป็นที่ระลึกของทริปนี้ได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/581A76C8-94E3-4A27-A0FB-FCAD39596D52.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/CB4E1AA3-9EAF-4F3C-AD20-34B539500E73.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/80C9904D-6EBB-4337-AFDB-D39DC720A251.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/A3B8ADDC-DF97-4AAC-9FFB-3DF8217A5664.jpg)
04 Bangsaen Beach & Wonnapha Beach
พอแดดคล้อยบ่าย ก็ได้เวลาแลนด์มาร์กโปรด ที่เราชอบมานั่งเหม่อมองวิวอยู่บ่อย ๆ กับ 2 ชายหาดที่เลียบติดกันเป็นทางยาว.. มีบรรยากาศที่แตกต่างกันไป ทำให้ขับรถกินลมชมวิวได้แบบไม่อิดออด เริ่มจากหาดบางแสนที่คึกคักไปด้วยร้านอาหารรถเข็นตั้งเป็นระเบียบ พร้อมเตียงผ้าใบให้เช่ามากมาย มองผ่านต้นมะพร้าวพริ้วไหวไปจะเจอกับหาดทรายนุ่ม ๆ และเต็มไปด้วยแสงระยิบระยับของคลื่นทะเลที่ตัดกันสวยจนตกหลุมรักบางแสนแบบซ้ำ เลยมาหน่อยก็เข้าสู่หาดวอนนภาที่ตรงข้ามเต็มไปด้วยคาเฟ่ ร้านค้า และที่พัก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B04A3C2E-6A07-494D-BAFA-BF6B081C1BA9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/62AE4BF4-53E9-4639-A025-911F2166D572.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6F5723B7-F61C-4503-AB3A-A62A987C0907.jpg)
เราเริ่มจากร้าน I Sea Cream ที่ขึ้นชื่อเรื่องความน่ารักตั้งแต่เดินเข้าไปหน้าร้านยันไอศกรีมที่เค้าครีเอตรสชาติหลากหลายมาให้ลองมิกซ์แอนด์แมทช์ พร้อมเติมแต่งโฮมเมดคุ้กกี้ที่เอามาทำท็อปปิ้งได้น่ารักแบบสุด ๆ ตามธีม ไม่ว่าจะเป็นคริสต์มาส สายรุ้ง ไข่ดาว เบรกฟาสต์จนต้องร้องงู้ยยยยยค่อย ๆ ชิมไป ถ่ายรูปไป เพราะกลัวว่าน้อนจะละลายหายไปเสียก่อน แต่ถ้าจะให้ดีต้องถือมานั่งชิมริมทะเลแถวหาดวอนนภา ที่ตอนนี้ปรับปรุงภูมิทัศน์ใหม่ไฉไลกว่าเดิม เพิ่มเติมคือความมินิมอลของโซนที่นั่งวงกลมริมทะเล
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6712655D-4ABC-49B8-B47F-62FE5532F3D9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/ABE5DE67-BA2A-4285-977D-6CA8E269AB15.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/574B07B7-373B-4A25-88D4-7F610419C479.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/779409B5-CC8B-4B28-BA3D-41A84A219C8B.jpg)
จากนั้นเราก็ขับรถรับลมเย็น ๆ ขึ้นเขามาเรื่อย ๆ จนเจอกับ จุดชมวิวเขาสามมุข จุดชมวิวมุมสูงที่มองลงไปเห็นทะเลกว้างสุดสายตา วิวสวยสุดใจควรค่าแก่การมาเช็กอิน ที่นี่มีการปรับปรุงภูมิทัศน์ใหม่เช่นกันให้เป็นที่นั่งพักผ่อนของชาวชลบุเรี่ยน และมีมุมถ่ายรูปสวย ๆ อย่างอุโมงค์เหล็กที่มีบรรดาน้อง ๆ ลิงมายืนต้อนรับโชคดีที่แดดร่มลมตก อากาศเย็นสบายเราเลยขับรถเล่นบนจุดชมวิวเขาสามมุขอยู่นานสองนาน และใช้เวลาสูดกลิ่นไอทะเลกลับไปให้เต็มปอด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/8AE1914B-E677-48BC-AAE8-F1640437CB1A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/78598021-7CBB-4155-B385-DBB60A5530AC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/FADE64D7-41E6-483D-81A4-8DFE4305C63B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/9E67AC46-F0FE-43DD-9DD1-1BC1C131ABD3.jpg)
ทิ้งท้ายด้วยการหามุมเรียบง่ายริมหาดที่ปลอดโปร่งไร้ซี่งสิ่งรบกวนระหว่างสายตากับสายน้ำ นั่งรับลมเย็น ๆ เฝ้ามองท้องฟ้าและสีสันของพระอาทิตย์ที่ฉาบลงบนผืนทะเลบางแสน พร้อมซึมซับบรรยากาศดี ๆ ด้านหน้าให้เต็มสองตา ก่อนโบกมือและกล่าวขอบคุณท้องฟ้ากับท้องทะเลที่ช่างเป็นใจให้เรามีโมเมนต์สุดประทับใจในวันนี้ รักบางแสนจัง (:
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/44C067EB-5738-42A6-8CB2-C73FA99944AF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/93B9A7EA-01E5-4830-A1E3-AB293D1FF283.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/B73BB850-AEE0-4823-8A71-13C7FB4CE511.jpg)
06 PEEPS Breakfast and Bar
ก่อนจบวันเดย์ทริปครั้งนี้ เราขอแวะมาฝากท้องไว้ที่ PEEPS Breakfast and Bar ร้านใหม่ล่าสุดริมทะเลแถว ๆ หาดวอนนภา ที่มาในคอนเซ็ปต์ Breakfast & Bars ช่วงกลางวันเป็นคาเฟ่และร้านอาหารเก๋ ๆ และเปลี่ยนเป็นบาร์มู้ดเท่ ๆ ในยามค่ำคืน หากมานั่งชิลล์ตั้งแต่เย็นยันค่ำก็สัมผัสสองบรรยากาศฟิน ๆ ได้พร้อม ๆ กัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6D998D46-45B0-4FA4-9B5E-05D3311FF7DE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/E3EA68D0-8A6B-447F-BDAA-137D3A759D4A.jpg)
การตกแต่งในร้านก็ทำเอาเราใจเต้นตึกตัก เพราะไม่คิดว่าจะมีร้านไวป์ดี ๆ แบบนี้อยู่ใกล้เเค่บางแสน มุมไฮไลต์ต้องยกให้มุมที่นั่ง Outdoor ที่มีกำแพงทรงโค้งกั้นเป็นโซนสวย ๆ และมองออกเห็นวิวทะเลและต้นมะพร้าวตั้งเรียงรายฟีลนั่งอยู่เหมือนต่างประเทศ ข้างในก็ดีงามไม่แพ้กัน เพราะเค้าเลือกเอาเฟอร์นิเจอร์ Mid Century กับภาพติดผนังที่สวยมีเอกลักษณ์มาตกแต่งทำให้ร้านมีมุมถ่ายรูปสวย ๆ ให้เราแสนปภาพรัว ๆ กลับไปอัพลงโซเชียลได้ฉ่าม ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/960E88FD-DDF4-4CC0-A3E2-F49A9D18B696.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/E6397723-5DB5-482E-91C0-833CE674621A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/3081CBDA-2280-454E-A8C7-61259FF13FA9.jpg)
และเมนูที่เราขอฝากท้องเอาไว้คือพาสต้าเฟตตูชินีหมึกไข่เค็ม ที่เนื้อปลาหมึกนุ่มชุ่มฉ่ำรสชาติหวานนิด ๆ เข้ากับเส้นเหนียวนุ่มของพาสต้าได้เป็นอย่างดี ถัดมาเป็นสลัดบูราต้าเนื้อนุ่มกินคู่กับมะเขือเทศเอาไว้ตัดเลี่ยน และปิดท้ายด้วยคารามารีเมนูสุดคลาสสิกที่ทานที่ไหนเมื่อไหร่ก็อร่อย โดยเฉพาะเมื่อจิบคู่กับค็อกเทลสดชื่น ๆ ของที่ร้าน คืนนี้นั่งฟังเพลงคุยกันยาว ๆ ไป เพราะบรรยากาศโรแมนติกจับใจจนไม่อยากกลับเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/9AE2C995-999E-4CE6-A187-D1674786FBD0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/D6059E9E-11DA-42DE-B117-B990542B8F5F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6B498BEF-B1CC-43F2-A0DB-C0AF0AE8B761.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/4B716B6A-DC45-4971-B8D4-935FC55163F1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/04C2BA56-0C7B-4BEB-BEA3-CCD653C547D6.jpg)
ทริปนี้ของเราจะสมบูรณ์ไม่ได้ถ้าไม่มี Honda Super Cub รถมอเตอร์ไซต์คู่ใจคันโปรดที่ขับไปไหนก็เท่สะดุดตา เพราะเก๋ไก๋ด้วยสไตล์แจเปนนิสเรโทรมาตั้งแต่รุ่นพ่อรุ่นแม่ แถมส่งต่อความคลาสสิกด้วยดีไซน์ใหม่ทั้งไฟหน้าที่กลมโตและหน้าจอ LCD แบบใหม่ที่เป็นเอกลักษณ์บ่งบอกความเป็นออริจินอลในแบบของเราได้เป็นอย่างดี เรียกได้ว่าใครที่เป็นสายวินเทจควรค่าแก่การมีไว้ในคอลเลกชันของรัก ยิ่งตอนนี้เค้าออก 2 สีใหม่สไตล์เอิร์ธยิ่งพลาดไม่ได้ กับราคาเริ่มต้น 48,000 บาท อยากให้ทุกคนได้ลองไปสัมผัสที่ฮอนด้าวิงเซ็นเตอร์ ทุกสาขาทั่วประเทศไทย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/0D78FA08-CBD9-4CAA-8998-189618131A53.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/6751238D-102C-49EB-BC31-FA2DE8B5BBB5.jpg)
ใครที่อยากเปิดประสบการณ์ขับรถมอเตอร์ไซต์เที่ยวชิลล์ ๆ แบบเรา อย่าลืมเก็บบางแสนเข้าไปในลิสต์ เพราะนอกจากเที่ยวง่ายขับรถกินลมชมวิวริมทะเลได้แบบเพลิน ๆ แล้ว บางแสนมีจุดเช็คอิน ร้านอาหาร และคาเฟ่ใหม่ ๆ มาให้เราได้ตามอัพเดทตลอดปี เราเชื่อเสมอ … ไม่ว่าจะอารมณ์ไหน การได้มานั่งมองคลื่นสวยริมชายหาด และแสงระยิบระยับช่วงพระอาทิตย์ตกดิน จะได้รับโมเมนต์ดีต่อใจ พลังบวก ๆ กลับไปอย่างแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/03489FB4-CE03-46F4-976D-BF0B8DE6A878.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/BD2BA4D2-F742-4E98-A49C-D119A035A781.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/8D3119FB-FCAA-41A1-9901-B23EDDB42C78.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/11/884C1772-79D3-413D-A704-85B80F66C0CD.jpg)