ซินจ่าวววว~ วันนี้ขอพาทุกคนไปรีชาร์จความสุขส่งท้ายปีที่ Vietnam ด้วยแพลน 4 วัน 3 คืน เน้นเที่ยวพักผ่อนชิล ๆ ไปกับ 2 เมืองแห่งสายหมอก Sapa-Hanoi ที่มากี่ทีก็มีเรื่องราวดี ๆ กลับมาเล่าต่อ .. โดยทริปนี้เราจะเริ่มต้นด้วยการนั่งกระเช้าทะลุหมอกไปพิชิตยอดเขาที่ขึ้นชื่อว่าสูงสุดในอินโดจีน! เพื่อให้ลมหนาวปะทะหน้า อากาศบริสุทธิ์ท่ามกลางธรรมชาติที่สวยปังอลังการประโลมใจ ก่อนจะกลับมาเดินเล่นริมทะเลสาบใน ซาปา เมืองที่ถูกโอบล้อมไปด้วยภูเขาและวิถีชีวิตแสนน่ารัก แล้วมาปิดท้ายแบบชิคแบบเท่อัพเดทคาเฟ่และมุมถ่ายรูปเก๋ ๆ ใน กรุงฮานอย นอกจาก 14 พิกัดที่คัดมาแล้วว่าสวยจึ้งจิต เอ้าท์ฟิตก็การันตีว่าชิคไม่แพ้ใคร เพราะเรามิกซ์แอนด์แมทช์เสื้อผ้าคอลเลคชั่นใหม่ล่าสุดจาก Mc Journey ที่มีแต่ไอเท็มคูล ๆ แต่งลุคไหนก็พร้อมปังทุกทริปตามคอนเซ็ปต์ “My Mc My Journey” ไว้เต็มกระเป๋าเดินทาง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CD668B43-64A3-4380-83E5-991D65BE9FE2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/04AB6280-838E-4B4F-8C77-DCA5702A6A4C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/2D07737C-BF38-47B2-A38B-1675F2ECFD9B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/AAC19B9C-F326-4835-B28C-6B3E1C7315F7.jpg)
อย่างที่เกริ่นไปว่าครั้งนี้เราพร้อมอัพลุคให้ชิคเก๋ด้วยไอเท็มคูล ๆ จาก Mc Journey คอลเลคชั่นใหม่ล่าสุดที่ขนไปแบบเต็มกระเป๋า บอกเลยว่าพอได้ลองจับคู่มิกซ์แอนด์แมทช์ออกมาก็บอกได้คำเดียวว่าปัง! เพราะเค้ามีแต่ไอเท็มเจ๋ง ๆ หยิบจับอันไหนก็ถูกใจไปหมด ไม่ว่าจะเป็นแจ็คเก็ต สเวตเตอร์ กางเกงคาร์โก้ ฮู้ดดี้ ที่ทุกตัวล้วนดีไซน์ออกมาได้โคตรเท่ นอกจากนี้ยังมีไฮไลต์อย่างเสื้อยืดพิมพ์ลายสไตล์ The Journey ที่ออกแบบมาไม่ซ้ำด้วยการหยิบเอาเอเลเมนต์ของธรรมชาติมาเป็นกิมมิก แถมเนื้อผ้าลื่นสีสวย นุ่มสบายใส่ง่าย มีความคงทน ใช้งานได้นาน นำไปแมทช์ได้อีกหลายลุคในทริปต่อ ๆ ไปได้แน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CB658F88-1D26-4A54-92DE-4B552DBDF561.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A0640208-4581-4816-8035-E650E5AC8556.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/42FD4AD8-6367-4A9E-9079-DBFBEF55532B.jpg)
และแน่นอนครั้งนี้เราเดินทางกับ AirAsia สายการบินเจ้าเดิมเจ้าประจำที่มีไฟล์ทบินตรงสู่เวียดนามหลายเส้นทางในราคาโดนใจ อย่าง ดอนเมือง(DMK) – ฮานอย(HAN) เขาก็มีให้เลือกถึง 2 เที่ยวบิน/วัน (ช่วงเช้ากับช่วงค่ำ) ใช้เวลาเดินทางประมาณ 2 ชั่วโมง แต่ถึงจะบินระสั้นเราก็แนะนำให้เพื่อน ๆ เลือกแบบแพ็คสุดคุ้ม เพราะได้ครบทั้งน้ำหนักกระเป๋า 20 กิโลกรัม เลือกที่นั่งตามต้องการ แถมได้อาหารร้อนมารองท้องล่วงหน้า อย่างรอบนี้ได้กินเมนูโชกุปังกับชานมไข่มุก บอกเลยว่าฟิน พอแลนดิ้งลงสวย ๆ ช่วงเช้าก็ลากกระเป๋าเที่ยวต่อได้ทันที …. ส่วนขากลับเราเลือกไฟล์ทมืดหน่อย จะได้มีเวลาเที่ยวในเมืองฉ่ำ ๆ เก็บภาพให้คุ้มค่าคุ้มเวลาไปเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/94C98CAB-911A-4C28-B14F-6C6CF44DDE1B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/DCC376C2-3D67-4F77-8B43-290FD3222C0F.jpg)
Day 1
01 Hanoi Old Quarter
ปักหมุดจุดเช็กอินแรกไปที่ Hanoi Old Quarter พิกัดที่บอกว่าเราได้เดินทางมาถึงใจกลางเมืองฮานอยเรียบร้อยหลังจากแลนด์ดิ้ง ถ้าหันซ้ายมองขวาเริ่มเจอบรรดารถที่ขวักไขว่ขับสวนกันไปมา หรือคลับคล้ายคลับคลาว่าจะพุ่งมาที่เราก็ไม่ต้องตกใจ เพราะนี่คือการเดินทางมาถึงเวียดนามอย่างสมบูรณ์แบบ โดยตลอดสองข้างทางจะเจอกับสิ่งที่ทำให้ว้าวตลอดเวลา อย่างรถเข็นขายสตรีทฟู้ดที่ผ่านไปผ่านมาจนอยากโบกลองชิมซะทุกคัน หรือรถเข็นขายดอกไม้ที่เริ่มกลายเป็นภาพคุ้นตาในโลกโซเชียลก็ทำเอาเราอยากกวักมือซื้อสักกำสองกำเอาไว้เป็นพร็อพถ่ายรูปกับตึกเก่าคลาสสิกข้างทาง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/93A43182-0361-413C-AD31-85962D698E0C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/B80F9167-38D4-47F4-9CA7-B30341FAD24D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/62EB1FD3-7EA9-4C7C-A14F-4CE1303CE50B.jpg)
Hanoi Old Quarter ขึ้นชื่อว่าเป็นเมืองเก่าที่มีประวัติศาสตร์ยาวนานกว่า 600 ปี ทำให้ตลอดสองข้างทางรวมถึงย่าน 36 Old Street เป็นย่านหัตถกรรมที่มีตรอกซอกซอยที่ขายของแตกต่างกันไป ทั้งข้าวของเครื่องใช้ เสื้อผ้า แหล่งขายของพื้นเมือง และร้านขายของฝากที่ใหญ่ที่สุดในฮานอย ไปจนถึงร้านกาแฟสวย ๆ มากกว่าร้อยร้านตั้งเรียงรายจนเลือกไม่ถูก น้อง ๆ อิตาลีก็คนเวียดนามนี่แหละที่กินกาแฟเก่งที่สุดในโลก! สายคาเฟ่ฮอปคือเลิฟเว่อร์
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/5E76C3B1-ABF7-4292-8B65-DAF8719B63D6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E6DE6DFC-70B2-40B7-ADA8-76A202873F83.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/4E1F310F-C20A-4BCB-9DA5-7978A7E26FD5.jpg)
02 Phan dinh Phung Street
ตัดภาพวาร์ปขึ้นแท็กซี่มาลงที่ Phan dinh Phung Street เสิร์ชชื่อตามนี้ได้เลย จะเจอกับถนนสายดอกไม้ที่เก๋ที่สุดในฮานอย หนึ่งในสปอตที่สาว ๆ เวียดนามตั้งใจมาถ่ายรูปชิค ๆ คู่กับดอกไม้ เพราะสองข้างทางจะสะพรั่งไปด้วยดอกไม้สวย ๆ หลากหลายสายพันธุ์จากรถเข็นที่จอดเรียงรายจนกลายเป็นซิกเนเจอร์แสนคุ้นตา ทำให้ถนนสายนี้มีชีวิตชีวาและสีสันชวนมอง เราก็ขออินเทรนด์แวะซื้อดอกเดซี่ช่อใหญ่มายืนโพสท่าคู่กับจักรยานคันเท่สักสองสามแชะให้ได้ฟีลสาวปารีเซียง โดยชุดที่แมทช์มาก็เป็นเสื้อเชิร์ตทับสเวตเตอร์ทรง Regular ของ Mc ที่ใช้เทคนิคงานตัดต่อชิ้นผ้ามาจากเนื้อผ้าอินเตอร์ล็อค ที่ผลิดจากเส้นใยฝ้ายคุณภาพสูง 100% ผสมกับโพลีเอสเตอร์ ทำใส่สบาย นุ่มลื่น ไม่ระคายเคืองผิว ลุคที่ได้ก็จะดูสบาย ๆ เหมาะกับอากาศในเมืองที่เย็นกำลังดี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/724984D1-6567-44D9-BD81-DC06566BDBFF.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/AA29C6AD-355C-4DCA-AF5C-E5A50D84CF4D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/79E298B6-8639-46F2-BCAF-E1D33A3355C2.jpg)
03 Serein Cafe and Lounge
ด้วยความที่เมืองฮานอยละลานตาไปด้วยคาเฟ่ เราก็อดไม่ได้ที่จะสวมบทคาเฟ่ฮอปปิงแล้วปักหมุดเช็กอินกินกาแฟและเครื่องดื่มสดชื่นแบบไม่ทิ้งโมเมนต์ได้ภาพสวยไปที่ Serein Cafe and Lounge คาเฟ่โคตรเท่ที่เราประทับใจกับสไตล์การตกแต่งไม้ ๆ ที่ให้ความรู้สึกวินเทจวินใจ เหมือนนั่งอยู่ในร้านกาแฟหรือคลับแถบยุโรป ทุกมุมเค้าดีไซน์แบบคิดมาเผื่อแล้วสำหรับคนชอบถ่ายรูปจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/9787A65D-582B-446B-A668-37A3489E601B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/DBC184E0-52C1-4A62-92F9-D32D537911BE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/D7DEB59C-9272-4924-B2BE-50BC32EFF846.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/621FBC44-731A-49AE-9998-0761A428B375.jpg)
หากเดินต่อขึ้นไปยังชั้นสาม ก็ต้องเซอร์ไพร์สกับวิวรถไฟจากมุมหน้าต่างทรงโค้ง โดยเราจะเห็นสะพานรถไฟ Long Bien สุดคลาสสิกที่เป็นคานเก่าแก่ สร้างตั้งแต่ปี 1903 แล่นตรงออกจากสถานี Long Bien ข้ามฝั่งจากแม่น้ำแดงไปย่านฮว่านเกี๊ยมได้สวยสะดุดตาของสีน้ำตาลแดงที่เกิดจากการผุกร่อนผ่านช่วงเวลามานานกว่า 120 ปี งานนี้พอได้ซิกเนเจอร์ของร้านอย่าง Raspberry Cherry Tea และ Honey Tea มาจิบไปชมวิวไปบนชั้น Rooftop ที่ด้านบนจะมีบันไดเล็ก ๆ ให้เดินเชื่อมต่อไปยังดาดฟ้าเพื่อชมวิวได้แบบ 360 องศา ก็ต้องบอกว่าลงตัวที่สุด และถึงแม้อากาศช่วงปลายปีที่ฮานอยจะหนาว เราก็ยังชิคและอุ่นด้วยเสื้อสเวตเตอร์ และแจ็คเกตลูกฟูกที่ผลิดจากคอตตอนสีดำ อัดแน่นมาด้วยเทคนิคการผลิดสารพัด ไม่ว่าจะเป็นรูปแบบซิปหน้า มีสาบเสื้อ ตอกกระดุมโลโก้ พร้อมกระเป๋าข้าง ตลอดจนฟังก์ชันที่ใช้งานได้จริง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/8A345464-E6D3-458F-819B-603A6F2C8385.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/2AD4317B-CFB9-4E45-BB76-CA9B6523A549.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CE0A2988-E82E-447B-938D-54F62E9D7A00.jpg)
04 Ourlog Cafe
ทิ้งท้ายเมืองฮานอยวันนี้ไว้ในย่าน Dang Van Ngu Neighborhood ย่านสุดชิคที่วัยรุ่นเวียดนามทั้งประเทศมารวมตัวกันแบบไม่ได้นัดหมาย เพราะไม่ว่าจะหันไปทางไหนก็เจอแต่หนุ่มเวียดนามหน้ามนสาวเวียดนามหน้าใสแต่งตัวกิ๊บเก๋ตามเทรนด์ฮิตมานั่งจิบกาแฟในซอยที่เต็มไปด้วยคาเฟ่ปัง ๆ ตลอดเส้นทาง เราเลือกปักหลักมา Ourlog Cafe คาเฟ่ที่ให้ฟีลอบอุ่นดีต่อใจตั้งแต่หน้าร้านด้วยไม้สีเอิร์ธโทน แถมช่วงนี้ใกล้คริสต์มาสเข้ามาทุกทีร้านเลยประดับตกแต่งด้วยต้นคริสมาสต์แบบคิ้วต์ x2
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/19F3537D-E2D4-4C61-B4BE-1DA0DAE34A93.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/06595E11-824B-400D-9824-726A6DFABB97.jpg)
ด้านหน้าจะเป็นเก้าอี้แคมป์ปิ้งน่ารัก ๆ เข้ากับอากาศที่เริ่มเย็นนิด ๆ เหมือนเป็นใจให้เราสั่งลาเต้ร้อนที่โปะวิปครีมหนานุ่มใส่แก้วมัคสุดน่ารักมาจิบแบบฟิน ๆ อีกเมนูที่เราลองสั่งมาจะเป็นเป็นช็อกโกแลตร้อน รสชาติหวานกำลังดี จิบคู่กับครัวซองต์ที่อบใหม่ ๆ จากเตา โอ้โหรู้ตัวอีกทีสวรรค์อยู่ใกล้แค่ฮานอยเองหรอ ออ แล้วด้านบนร้านจะมีระเบียงยื่นออกมาสามารถยืนออกมารับลมชมบรรยากาศครึกครื้นด้านล่างได้ด้วย เก๋สะบัดเลยยยย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/0825B8F4-271F-4ECE-920B-5A8E5A782B89.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/24F1AAB9-8F2F-4832-8F9C-9AB87830A0DE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/ADAAB911-D133-4DE9-A4B9-A0C77F506165.jpg)
Day 2
05 Viettrekking Hotel
เมื่อนอนมาอย่างเต็มอิ่ม … รถบัสนอนก็พาเรามาถึงซาปาในยามเช้าตรู่ เราแวะมาเช็คอินเก็บกระเป๋าเข้าโรงแรมกันที่ Viettrekking Hotel จากนั้นก็ขอใช้เวลาเดินสำรวจบรรยกาศมยามเช้าก่อนออกเที่ยว ซึ่งไฮไลต์หลักที่เราเลือกพักที่นี่ก็เพราะคาเฟ่ด้านล่างของ รร ที่มองออกไปเห็นวิวรถไฟสีแดงกำลังวิ่งมุ่งตรงไปยังสถานีปลายทางที่ Muong Hao Station ถือเป็นภาพคุ้นตา พ.ศ. นี้ ที่ทุกคนไปซาปาต้องมีรูปติดเครื่องกลับมา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/84B73B2C-5EF5-4AC6-8ABE-DD0213BC31D7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/20C47D3D-DAE1-455F-A037-E13F57D84BFE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E299F674-0D4D-4987-BF60-44172C4F584A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/B3739CBF-C29F-4C25-9797-08686A9428FB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/DB0C284F-F217-4E92-BDB7-998FB8985586.jpg)
ส่วนด้านบนดาดฟ้ายังเป็นสระว่ายน้ำกว้างแบบ infinity ที่มองออกไปแล้วสบายตาสบายใจ จากวิวภูเขาตัดสลับกับสีท้องฟ้าสวย ๆ และสระว่ายน้ำได้แบบพอดิบพอดี งานนี้จะมิกซ์แอนด์แมทช์เสื้อผ้าลุคไหนจาก Mc Journey คอลเลคชั่นใหม่ล่าสุด ก็ได้รูปสวยปังเข้ากับวิวด้านหลังแน่นอน อย่างเสื้อกั๊กตัวเท่ตัวโปรดตัวนี้เขาผลิตมาจากผ้า Polyester คุณภาพสูง 100% อัดแน่นมาด้วยกระเป๋าด้านหน้าถึง 4 ใบ โดยด้านบนซ้ายมีซิปด้านข้างติดป้าย Mc Journey ด้านบนขวามีปากเปิด ส่วน 2 ใบด้านล่างติดกระดุมสแนป แถมด้านในขวามีช่องอเนกประสงค์สกรีน The Journey สียาง และด้านในซ้ายมีช่องอเนกประสงค์แบบซิป แต่งโลโก้ Mc และ The Jorurney เป็นฟังก์ชั่นที่ตอบโจทย์สายเที่ยวอุปกรณ์เยอะ เรียกว่าโคตรคูล ยกมือบอกลาเสื้อกั๊กแบบเดิม ๆ ไปได้เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/D50F35F8-85A6-4E5A-8649-320555B26995.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/7E966261-02EC-4F04-9CA5-6572212CF301.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/30A8B81C-0329-4FB8-98C3-1017E115081C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/0D2717FE-FB16-4293-B7AA-0373FDA43DE8.jpg)
06 Sapa Center
ใครจะคิดว่าเมืองท่ามกลางสายหมอกที่อยู่แสนไกลจากฮานอยจะคึกคักไปด้วยนักท่องเที่ยวรวมถึงชาวพื้นเมืองที่ออกมาใช้ชีวิตและรวมตัวกันทำกิจกรรมร้องเล่นเต้นบริเวณวงเวียนเกาะกลางของซาปาที่เรียกว่า Quang Truong Square จัตุรัสกลางเมืองที่มองเห็นวิวสวย ๆ ของภูเขาและตึก Sunplaza อันโออ่าและโดดเด่น แถมรอบ ๆ ยังเต็มไปด้วยร้านรวงให้เราเดินช้อปปิ้งซื้อของฝากจากคนพื้นเมือง แวะกินสตรีทฟู้ดอร่อย ๆ แบบเพลิน ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/BF980C24-29A9-4868-BAFA-33BFA37D7E7C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/AE734253-B06B-4582-AE47-52BC6EDDF653.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/D84F3312-BF76-421D-949C-F093B6332917.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CD668B43-64A3-4380-83E5-991D65BE9FE2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/732013E6-4392-4F66-9FDB-2397ACB061F0.jpg)
มาเที่ยวต่างประเทศทั้งที Outfit มันก็ต้องปังกันหน่อย … หนาว ๆ บรรยากาศดี ๆ แบบนี้ไม่พลาดที่จะหยิบไอเท็มตัวเก่งจากคอลเลกชั่น Mc Journey มาใส่มิกซ์แอนด์แมทช์โทนสีเขียว-น้ำตาลคู่กัน เริ่มจากเสื้อเชิ้ตผ้าโพลีเอสเตอร์สะท้อนน้ำสีเขียวขี้ม้าที่ให้กระเป๋ามาแบบจุใจ กับเสื้อยืดพิมพ์ลายสบาย ๆ และกางเกงยีนส์ตัวโปรด เข้ากับเพื่อนซี้ที่มาในลุคคูล ๆ ในกางเกงคาร์โก้ที่ทำมาจากผ้า Cotton twill แบบ 100% และบอมเบอร์แจ็คเก็ตโอเวอร์ไซส์ดีไซน์เท่กับฟังก์ชันกระเป๋าที่ใช้งานได้จริง เอาไว้ใส่กันลมหนาวแบบมีสไตล์
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A682564F-304B-4227-8176-226AD560CC69.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/collage56.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/3CC81629-61C7-4326-AFA3-A13C2D2D9323.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/collage58.jpg)
สำหรับพระเอกที่ทำให้ทุกลุคของเราคอมพลีทและเท่ได้ง่าย ๆ ต้องยกให้ กางเกงคาร์โก้ ของคอลเลคชั่น Mc Journey ตัวนี้ ที่มีคุณสมบัติและฟังก์ชันการใช้งานโคตรเจ๋ง เร่ิมจากเอวที่มีการเย็บประกบ 2 ชั้นเพื่อเพิ่มความแข็งแรง ซิปใช้แบบ YKK คุณภาพดี โดดเด่นด้วยสีทองรมดำ มีกระเป๋าและช่องเอกประสงค์ด้านหน้าและด้านหลังรวม 6 ช่อง แถมพ่วงมาด้วยสายผ้าเย็บแต่งไว้แขวนอุปกรณ์อเนกประสงค์ตรงใต้กระเป๋าซ้ายด้านหลัง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/collageii.jpg)
07 Sunworld Fasipan Legend
เดินเล่นในเมืองจนหนำใจที่แรกในเมืองซาปาที่เราตั้งใจไปให้ถึงคือ ฟานซิปัน ยอดเขาสูงที่สุดในอินโดจีน โดยมีความสูงเหนือระดับน้ำทะเลถึง 3,143 เมตร ซึ่งเราสามารถขึ้นไปยืนบนจุดสูงสุดแบบหน้าผมยังเป๊ะโดยไม่เสียแรงแม้แต่นิด เพราะที่นี่เค้าปรับปรุงให้การเดินทางไปสัมผัสความงามของยอดเขานั้นสะดวกสบายยิ่งกว่าเดิม นั่นก็คือซื้อตั๋วขึ้นรถไฟคันจิ๋วจาก Sunplaza เพื่อนั่งไปยังสถานี Muong Hao Station จากนั้นค่อยต่อกระเช้าลอยฟ้าทะลุหมอกไปที่ Sunworld Fasipan Legend อย่างง่ายดาย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E2050059-DD12-4D37-8264-EF9086AE14AB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/76A13BFA-DDF7-4318-AF8A-A9D21DB07FBE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/1C75FCB1-78CD-44D0-A25C-6C45C3B6463B.jpg)
ด้านบนมีจุดแวะพักก่อนขึ้นเคเบิลคาร์ให้ถ่ายรูปสวย ๆ ก่อนออกเดินทางต่อด้วยกระเช้าไฟฟ้าที่ขึ้นไปยังยอดเขาฟานซีปัน ซึ่งเคยถูกจัดอันดับให้เป็นกระเช้าที่ยาวที่สุดในโลกด้วยความยาวถึง 6,292 เมตร ที่ทำเอาใจหวิวแบบวูบวาบไม่รู้เพราะความสูงเหมือนอยู่บนสวรรค์ หรือตื่นเต้นกับเคเบิลคาร์ที่กำลังเคลื่อนที่เข้าสู่ทะเลหมอกกันแน่ ระหว่างทางเราจะผ่านน้ำตกและลำธารหลายสาย รวมถึงนาขั้นบันไดมุมสูงได้แบบ 360 องศา ถ้าได้มาช่วงฤดูก่อนเก็บเกี่ยวรับรองว่าภาพตรงหน้าต้องสวยกว่านี้อีกเป็นร้อยเท่า
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A579DBA1-8129-4EA3-AE78-6E21E4138B75.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/3206C337-69BB-43A6-BC20-89B12A57C4C0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/FAD96734-835E-4B37-957A-E8885C067864.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/B4319910-E4ED-406A-9BB6-3EEE08DEF6EE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/3E54D6BA-8639-4565-BA64-8EFFECA4F4C4.jpg)
เมื่อมาถึงด้านบน เราเลือกนั่งรถรางต่อขึ้นไปสักการะเจ้าแม่กวนอิม พระพุทธรูปองค์ใหญ่ และสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ศาลเจ้า Bich Van ก่อนเลือดนักสู้ในกายจะเรียกร้องบอกว่าลองเดินต่อขึ้นบันได เพื่อขึ้นไปยังจุดที่ทั่วโลกต่างเรียกกันว่า ‘หลังคาอินโดจีน’ (นั่งรถลางขึ้นไปได้เช่นกัน … สำหรับคนไม่ไหว) เราค่อย ๆ ขึ้นบันไดทีละขั้นอย่างช้า ๆ ยุบหนอ พองหนอ ประกอบกับวิวสวยตลอดทางให้ได้หยุดถ่ายรูปเป็นระยะจนลืมเหนื่อย ในที่สุดก็มาถึงฝั่งฝันบนหลังคาอินโดจีนที่สูงที่สุดแบบที่ไม่กล้าฝันแต่ก็ได้มาแบบไม่ต้องฝัน อากาศฟินมาก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/091DA4FD-72AE-4E79-A80A-F9DB653ACC69.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/313CAAB2-A3BD-40CC-BFDA-8E24B9BDA9BD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CEB57B28-E67C-4900-B5F6-F04C0D80D2F5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/355B43F6-7C5D-48EE-8FC7-16C46E301694.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/6BE503C2-0110-45CE-A880-5F9AF177ED2E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/2F768C04-EE3C-43B4-A14B-3C7F1E524116.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A2DBE21F-C7CE-49A3-834C-BF230FB5045D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CC1889D9-13E2-4784-B60E-CA14B18437E6.jpg)
Day 3
08 Holy Rosary Church
เข้าสู่วันที่สามของทริป เราขอตื่นมายืดเส้นยืดสายด้วยการออกไปเดินเล่นชมเมืองสูดอากาศยามเช้าอันแสนสดชื่นกันสักหน่อย เพราะใกล้กันกับจตุรัสกลางเมืองจะมีโบสถ์หินเก่าแก่ที่ชื่อว่า Holy Rosary Church ตั้งตระหง่านอยู่คู่ชาวเมืองที่นับถือคาทอลิกมาอย่างยาวนาน ที่นี่ถูกสร้างขึ้นตั้งแต่ช่วงที่ฝรั่งเศสเข้ามายึดครองเวียดนาม จะเห็นว่าตัวโบสถต์เป็นสถาปัตยกรรมแบบโรมันโกธิค หน้าต่างรอบโบสถ์จะตกแต่งด้วยกระจกสีสันสดใสสะท้อนเรื่องราวของพระเยซูตั้งแต่ประสูติจนถึงการสิ้นพระชนม์บนไม้กางเขน ด้านในเปิดให้เข้าชมตามช่วงเวลา จะแวะมาเดินเล่นชมความสวยงามเวลาไหนก็สวยงามไม่แพ้กันเลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/37CC4B0D-2DE9-413F-B253-E79F1FEE188D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/B8DF2167-0552-423E-8A22-5B80AAB35324.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E75009B0-1E7F-4343-A654-1F930665D52D.jpg)
สำหรับคนที่ชอบใส่เสื้อฮู้ดดี้ คอลเลคชั่นนี้ก็ไม่ทำให้ผิดหวัง เพราะนอกจากทาง Mc จะเลือกใช้ผ้าอินเตอร์ล็อคที่ผลิดมาจากเส้นใยฝ้ายคุณภาพดี 100% ทำให้ใส่ไม่ระคายเคืองแล้ว แมทช์กับชุดในชีวิตประจำวันได้ง่ายแล้ว ยังโดดเด่นด้วย Photo Print ด้านหลังที่พิมพ์ลายมาอย่างสวยงาม แถมเติมความเก๋กับคำว่า The Journey ที่ปักด้วยเทคนิคหนานูนด้านหน้าของเสื้อ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/7348E57E-4A67-463C-AB37-934E859E40F0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/F9C2FCB8-68A7-4C5F-8C51-8CB1D5B794E0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/8FD5E064-F48F-4BF3-B7B1-578A585BB1C4.jpg)
09 Sapa Lake
จากนั้นก็ได้เวลาเดินทอดน่องชมเมือง ชมวิถีชีวิตชาวบ้านไปเรื่อย ๆ จนมาถึงอีกจุดที่เราสามารถมองเห็นบรรยากาศสวยงามสุดโรแมนติกของ Sapa Lake ที่ทำหน้าที่เปรียบเสมือนกระจกเงาสะท้อนตึกรามบ้านช่อง ภูเขา ลงบนผืนน้ำได้งามงดจับใจ เอาจริงแค่แมทช์ชุดจาก Mc Journey มาถ่ายรูปกับวิวปัง ๆ แบบนี้ แค่นี้ก็คือคอมพลีทมากแล้วจ้าาาาา พี่จ๋า
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/542A02A5-C38F-455B-AD18-493E1F99A2BB.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/FAE4E728-E7F0-4B64-B463-E6F1255BB6B7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/7AA7A127-27E9-467F-BE14-5D7F8B363F61.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/4492CCE7-FA4A-44A9-81AB-FC62259C4FA8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/781A4AF0-11A5-4256-AC22-C34EA0FE0161.jpg)
จากที่ได้มีโอกาสใส่เสื้อยืดจาก Mc ในหลาย ๆ ทริป ต้องบอกว่าประทับใจมาก และประทับใจเข้าไปอีกกับคอลเลคชั่นล่าสุดเพราะเนื้อผ้าทำมาจากเส้นใยธรรมชาติ ผ่านกระบวนการฟอกสุดพิเศษแบบ Silky ทำให้สัมผัสอ่อนนุ่ม ซึมซับเหงื่อ ระบายอากาศได้ดี แถมสีและสารเคมีที่ใช้ก็ไม่ก่อให้เกิดการระคายเคือง ไร้ซึ่งสารก่อมะเร็งและโลหะหนักปนเปื้อน เรียกว่าสวยแบบเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อมก็ไม่เกินจริง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/CC75A159-6208-4F7F-A00C-E5775B99F19A.jpg)
010 Moana Sapa
ไปต่อกับอีกหนึ่งจุดถ่ายรูปสุดชิคในตำนานที่ท็อปฮิตติดอันดับของซาปาไม่แพ้การนั่งเคเบิลคาร์ไปยังภูเขาฟานซีปัน กับประตูสวรรค์ของบาหลีที่ไม่ต้องไปถึงอินโด ฮ่าาา และรูปปั้นสาวสวย ที่แค่ยกกล้องถ่ายย้อนกลับไปให้เห็นมือใหญ่ ๆ กำลังโอบอุ้มเราไว้ ตัดกับหมอกบนท้องฟ้า ก็จะได้มุมอันซีนว้าว ๆ เหมือนลอยอยู่บนฟ้าแบบนี้เลย ส่วนใครที่อยากได้มุมมินิมอลแนะนำให้เดินขึ้นบันไดสวรรค์สีขาว ที่พุ่งตรงขึ้นมาบรรจบกัน ปรับมุมกล้องเชิดขึ้นสะหน่อยก็ได้อีกมุมสวยกลับไปอัพลงโซเชียลได้ยาว ๆ ตลอดทั้งปี โดยทั้งหมดทั้งมวลนี้จะต้องอยู่ภายในโรงแรม Moana Sapa
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/36505B4F-9565-4811-B324-57497B6F03D1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/AE0F14E1-9E2C-4BF3-B195-D45CA5620C10.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/AACA1F40-34C7-4A8B-8FD4-9713073AD0B0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A11F12E0-0B04-4168-AE52-1FD3B9F81F93.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/8418D51D-1F6E-41DB-9982-12984475A3A5.jpg)
011 Sailing Sapa Cafe
บ่ายนี้เราขอออกไปสูดอากาศและธรรมชาติสวย ๆ นอกเมืองซาปาแบบใกล้ชิด กับลิสต์ที่ปักหมุดมาจากบ้าน Sailing Sapa Cafe คาเฟ่ในโฮสเตย์หลังเล็ก ๆ บนเนินเขาที่มองลงไปเห็นวิวนาขั้นบันได ยิ่งถ้ามาตรงช่วงที่นาเขียวสะพรั่งเต็มทุ่ง รับรองว่าจะได้วิวสวยกว่านี้อีก 10 เท่าเลย แต่เเค่นี้ก็ดีต่อใจมาก เพราะทางเราคือรัวชัตเตอร์ไม่หยุด ใด ๆ คือรักบรรยากาศสบาย ๆ ตรงนี้ที่มีหมอกลงจาง ๆ คอยพัดพาไอความเย็นมาให้ฟินเป็นช่วง ๆ พร้อมก๊วนน้องหมาที่ออกมาต้อนรับด้วยความน่ารักน่าเอ็นดู ที่นี่ตั้งอยู่ห่างจากตัวเมืองประมาณ 30 นาที สามารถโบกรถกอล์ฟโดยสารมาได้เลย สะดวกมาก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/260D3BAE-C638-4212-8B1D-B5D4C8B61C4E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/9E2D0319-5984-4F1D-8DDD-C8277F677BA1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/9025FBAB-97DF-4500-AA8B-EF087FF86EFE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/B4CAAE09-36B7-494A-AE92-D00481BD4173.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A2E9BA76-BEC0-449F-9A79-ACD7DC9CE340.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/78147105-8C7E-4292-8AB9-2B51119F66B9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/3750053D-76FB-485D-AE46-A74AD0862061.jpg)
ไฮไลต์ของคาเฟ่นอกจากมองเห็นวิวสวยแบบ 360 องศา ที่เห็นอยู่ไกลลิบ ๆ จะเป็นลำธารขนาดใหญ่ โอบล้อมด้วยภูเขาและทุ่งนากว้างสุดสายตา มีหินเล็กหินใหญ่คอยกั้นไม่ให้น้ำไหลเชี่ยว เจอบรรยกาศแบบนี้ Outfit ที่เตรียมมาบอกเลยว่าถูกต้องที่สุด เพราะคอลนี้เค้ามีหมวกทรงบักเก็ตและเสื้อกั๊กเท่ ๆ ได้ฟีลตั้งแคมป์เดินป่า ผ้านุ่มใส่สบาย และมีกระเป๋ามากสุดถึง 6 ช่อง สายของเยอะอย่างเราก็ฟินเลย ออกทริปไม่ต้องกลัวของหาย เก็บของสำคัญไว้กับตัวชัวร์กว่า เลิศจ้าาาา
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/D4F88C35-284E-4829-92AF-1A45D95BBDA9-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/8937221F-AE2F-4F5C-B88E-62EE75C03D40.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/39310D9E-6779-42C1-8F50-7D47CA01171E-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/222E06F9-1556-4477-8163-5C414BC9C739.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E3D44B51-A63C-4957-8EFA-0DB55B751EFE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/D4370E52-4E2D-4756-B302-3CEFE831F849.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/32AAB0A7-FAD4-43F9-BD4F-621EAE7C0E5F.jpg)
Day 4
012 Bat Trang Pottery Museum
เปิดวาร์ปมาเช้าวันที่ 4 ณ เมืองฮานอย วันนี้ขอแมทช์ลุคเท่ ๆ จาก Mc Journey แล้วออกไปเช็คอินโลเคชั่นใหม่ ๆ ปัง ๆ ถ่ายรูปสวย ๆ มาฝากเพื่อน ๆ โดยเริ่มต้นจากการนั่งรถข้ามไปอีกฝั่งของเมืองเพื่อหากิจกรรมเบา ๆ ทำแบบชิล ๆ หลังจากเที่ยวแบบจัดเต็มมาสามวันที่ Bat Trang Pottery Museum พิพิธภัณฑ์เครื่องปั้นดินเผาที่ด้านนอกจะดีไซน์หมือนชั้นดินเผาต่อกันเหมือนตอนที่เห็นวางบนแท่นหมุน ด้านในจัดแสดงวัตถุโบราณสมัยต่าง ๆ ของเวียดนาม จัดมุมให้ชมดีงามพระราม 8 แบบไม่มีเบื่อ เพราะเครื่องปั้น เครื่องลายครามที่เค้าเอามาจัดให้ชมสวยงามตามยุคแบบประเมินค่าไม่ได้หลายโซน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21B31C78-350F-4468-A769-23D544E641A0.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/2FBE5D8F-5A06-48AD-9079-0C921EE6AEFD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/27F05B87-A0DA-42A0-B8C8-9B9FCA66ECB6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/31EBC943-03F0-46E4-B180-428018E18E3C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/8D951A20-F120-4033-89AA-247E2910D13A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/C3FD714B-1043-403A-B987-718BED18A451.jpg)
ที่เราถูกอกถูกใจนอกจากได้รัวชัตเตอร์ถ่ายรูปสวย ๆ คู่กับตัวอาคารแบบไม่กลัวแบตหมดแล้ว ชั้นใต้ดินยังมีกิจกรรมเวิร์กช้อปให้ได้โชว์ฝีมือปั้นดินเป็นสารพัดจานชามแก้วตามใจชอบอีกด้วย โดยเค้ามีเจ้าหน้าที่ผู้เชี่ยวชาญคอยสอนเราอย่างใกล้ชิดชนิดที่แทบจะจับมือปั้น งานนี้ไม่ได้จานสวย ๆ ก็ต้องเป็นแก้วรูปทรงง่าย ๆ สักใบกลับมาบ้างหล่ะ อ้อ ทางมิวเซียมเค้ามีบริการเผาให้ฟรี รอไม่เกิน 15 นาที ก็ได้ของฝากกลับมาเป็นความทรงจำดี ๆ อีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E0591B63-5FE6-44D1-8086-F2F2DD2FE4D8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/9C5C5C90-BDB3-4AEF-A4FE-066452977DAE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/54FDD291-3B0A-4441-A38D-1D24A1F46C3D.jpg)
013 โบสถ์เซนต์โยเซฟ (St. Joseph Cathedral)
ช่วงเที่ยง ๆ เรามาเติมพลังหาของอร่อยกินแถว Old Quarter อีกครั้ง แต่รอบนี้ขอเดินออกมาไกลหน่อยแถวโบสถ์เซนต์โยเซฟ เพราะย่านนี้มีแต่ของอร่อยตั้งแต่สตรีทฟู้ดง่าย ๆ อย่างแหนมเนียง กาแฟไข่ ไปจนถึงร้านเฝอมิชลินสตาร์ พออิ่มท้องก็อิ่มอกอิ่มใจกันต่อด้วยการเดินชมความสวยงามของโบสถ์ประจำเมืองฮานอย St. Joseph Cathedral ที่จึ้งสะระอึ้งก็เพราะโบสถ์เซนต์โยเซฟสร้างขึ้นตั้งแต่สมัยศตวรรษที่ 19 ในยุคที่ฝรั่งเศสเข้าปกครองเวียดนาม เดินเล่นชมรอบตัวโบสถ์จะเห็นว่าเป็นสไตล์โรมันโกธิคโดยมีต้นแบบมาจากวิหารนอทเทอร์ดามในกรุงปารีส และยังเป็นศูนย์รวมจิตใจของชาวคริสต์นิกายโรมันคาทอลิคที่ใหญ่ที่สุดในฮานอยอีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/F93D181A-CC7D-494B-9E9E-6580D02173E1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/A28D264B-81DE-4205-B96A-1D0BACC7AED3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/0F8DC92E-B2FB-4012-A2C2-CE5E7E298557.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/31969127-ABC0-43BB-B51D-F7B93EEBD8FD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/BFBE98FF-379D-4010-AFC7-F3844F8869D5.jpg)
014 The Haflington
ก่อนกลับเราขอพาไปเช็กอินร้านลับบรรยากาศสุดคูลที่ The Haflington ค็อกเทลบาร์ที่ใช้คำว่าเท่ได้เปลืองมาก เริ่มตั้งแต่จองโต๊ะล่วงหน้าผ่าน inbox FB (ร้านเปิดหลัง 15.00 น.) พอถึงเวลาจะมีพนักงานหนุ่มหล่อมาพาเดินเข้าทางลับ ๆ ขนาดเล็กไปยังด้านหลังอาคารพาณิชย์เก่าแก่ เพื่อขึ้นบันไดแคบ ๆ ไปต่อยังชั้นสาม ระหว่างทางไม่เชื่อก็ต้องเชื่อว่าเรากำลังจะเดินเข้าสู่บาร์ที่เปิดประตูเข้ามาแล้วว้าวในทันที กับการตกแต่งด้านในให้เรานึกถึงบรรยากาศในพิพิธภัณฑ์ส่วนตัว เริ่มตั้งแต่โครงกระดูกขนาดใหญ่ของไดโนเสาร์ห้อยอยู่เหนือบาร์กลางร้าน กรอบรูปเก่า โต๊ะเก้าอี้ไม้สีเข้มประกอบกับเคาน์เตอร์บาร์แล้วสวยสุดใจ แถมลุคของเราที่ใส่มาเป็นเสื้อยืดเนื้อดีของ Mc Journey เสริมเลเยอร์ด้วยเสื้อเชิ้ตสีเอิร์ธโทน ยิ่งทำให้ให้ฟีล Wild&Nature เข้ากับบรรยากาศร้านไปอี๊กกกก
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/17C671E7-1779-4566-9326-A82AF54E4F88.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/66AC5F8F-D56C-4666-8E0D-5A66561FF09C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/EB95AE27-9227-434D-A9B8-6C4DD31AFB1C.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/0D5938CE-B755-4686-A39D-17CEFF93AFBA.jpg)
ค็อกเทลของที่นี่จะมีตั้งแต่แบบคลาสสิกทั่วไปไปจนถึงโมเดิร์นคลาสสิก และเมนูในแต่ละช่วงฤดูกาลที่เค้าครีเอตขึ้นมาพิเศษให้ได้ลองชิมกัน ก่อนกลับไปสนามบินเราก็ขอลองจิบแบบเบา ๆ เป็นตัว The Birding Land ที่ได้กลิ่นหอม ๆ ของสมุนไพรกับเบอร์รีสดชื่นเหมาะกับสาว ๆ และ Wild, Rice & Unique รสชาติหวานอมเปรี้ยวที่เอาเปลือกมังคุดมาเป็นกิมมิกตกแต่งเก๋ ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/AE31324B-AC2C-4DAE-9491-67C859EC54A9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/3A075245-CB35-4CEC-8CAD-EDE561C34131.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/BE8942CF-B27D-4717-821D-AB31F96C89C2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/669F45BE-0D8C-4421-9EAC-C5E22F7F889D.jpg)
ปลายปีนี้ยังไม่มีทริปเที่ยวได้หรอ เราขอปิ๊ง! ไอเดียชวนมาเที่ยวเวียดนามที่สองสุดชิลที่ดีต่อใจสุด ๆ อย่าง ‘ฮานอย-ซาปา’ เที่ยวครบตั้งแต่สีสันจัดจ้านของร้านกาแฟที่มีให้ฮอปทั่วมุมถนน จุดถ่ายรูปเท่ ๆ ก่อนย่างกรายเข้าสู่เมืองสายหมอกที่มองไปทางไหนก็เจอแต่ความโรแมนติก และวิวภูเขาอลังการดาวล้านดวงที่ธรรมชาติสรรค์สร้างบันดาลมาบนยอดเขาที่ได้ชื่อว่าเป็นหลังคาแห่งอินโดจีน ทริปนี้จะเพอร์เฟคมั่นใจได้รูปสวยคู่กับวิวปัง ๆ ไม่ได้ถ้าไม่ได้หยิบชุด Mc Journey คอลเลกชั่นใหม่จากแบรนด์โปรดมาแมทช์ลุคเติม Outfit เท่ ๆ ติดกระเป๋ามาด้วย ใครที่สนใจก็เข้าไปส่องแล้วกด CF เอาไว้ไปเที่ยวทริปหน้ากันได้เลยที่ https://www.mcshop.com/page/collection-mc-journey-2023
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/8D34DA09-E92A-4C7D-A3DA-127A9967D60B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/Hanoi-Sapa-3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/50FD604F-2F3C-4AD8-B5E1-80D352B3A927.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/147E54A2-763E-4559-A065-C9AE07E9D78A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/E4F6D6CF-A144-4755-A8A5-31D2B0E06CBD.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/32006617-CADE-4443-8FCD-FD28CA6C6C1F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/2B293701-105A-490A-AA36-A5DC4C55EFC7.jpg)