หากเอ่ยถึงสถานที่ที่ 99.99% ของคนเคยไปโตเกียวไปแล้ว และอีก 99.99% ของคนที่กำลังจะไปโตเกียวครั้งแรกแพลนไป ก็คงจะหนีไม่พ้นย่านที่เปล่งเสียงพยางค์แรกออกมาก็ร้องอ๋อกันแล้ว ‘Asakusa’ ย่านเมืองเก่าที่อัดแน่นไปด้วยสีสัน อันมีพระเอกเป็นวัดเซ็นโซจิ หรือที่เรียกกันว่าวัดโคมแดงที่คนทั่วโลกแห่แหนกันมาถ่ายรูปคู่แทบจะตลอดเวลา นอกจากนี้ยังถือเป็นอู่ข้าวอู่น้ำของโตเกียวอีกแห่ง เพราะตามซอกซอยเต็มไปด้วยร้านค้า ร้านอาหารสตรีทฟู้ด ร้านขายเบนโตะราคาถูก หากเดินลึกเข้าไปก็ยิ่งเห็นวิถีชีวิตเรียล ๆ ของคนเมือง แบบที่จะทำให้เราหลงรักเมืองหลวงแห่งนี้อีกร้อยเท่า ด้วยสิ่งต่าง ๆ เหล่านี้ ไม่แปลกที่ย่านนี้จะกลายเป็นแลนด์มาร์กยืนหนึ่งของโตเกียวจนกลายเป็นภาพจำมาอย่างยาวนาน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/1692A5F5-C6B5-44AA-BCD2-D0D95B6FB382.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/187F0D69-C405-46E1-84E2-3B1F0228A05D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/271E8EFF-8F9E-4F9B-9C52-A16D73E00655.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/5CC616FD-21B0-4F6C-8929-A6EF0B7F87C7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/100.jpg)
Sensoji Temple วัดเก่าแก่ที่สุดในโตเกียว ที่เริ่มสร้างตั้งแต่พันปีก่อน ถูกสร้างใหม่เมื่อปี 1648 และมีการสร้างใหม่เยอะถึง 20 ครั้ง กลายเป็นสัญลักษณ์ประจำชาติ จุดสังเกตหลักคือโคมแดงยักษ์ที่หน้าประตูคามินาริมง ที่มีน้ำหนักถึง 700 กิโลกรัม เริ่มติดตั้งครั้งแรกตั้งแต่ปี 1971 และจะเปลี่ยนทุก ๆ 10 ปี โดยไม้ที่ใช้จะต้องเป็นไม้ไผ่จากเกียวโตเท่านั้น ส่วนกระดาษต้องทำจากต้นโคโซ 100% ประดิษฐ์จากช่างฝีมือญี่ปุ่นล้วน บริเวณใต้ฐานของโคมจะมีรูปแกะสลักของมังกร ตามความเชื่อว่ามังกรคือเทพเรียกเมฆเรียกฝน เพื่อคอยปกป้องวัดจากอัคคีภัยนั่นเอง
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/E0911C9C-D0DD-4BB9-8AD9-6B65E4763476-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/BFA11B3A-E246-43F0-91E0-AF8AD1A6D4AE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/F4949826-C00E-48FC-8214-D727F1AE37C5.jpg)
นอกจากถ่ายรูปเช็กอินคู่กับโคมแดงยักษ์ประกาศให้ทุกคนรู้ผ่านโซเชียลว่ามาถึงโตเกียวแล้ว คนก็นิยมมาขอพรพร้อมกวักควันธูปจากกระถางที่ตั้งอยู่ตรงกลางวัดเข้าตัว เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ชีวิต พบเจอแต่ความโชคดีมีชัย ปราศจากโรคภัย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/D8AE4216-5069-4025-8E59-68BE421A1673.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/0B950DD3-5B96-4A90-BD33-6FE606BA44AE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/EDAD255F-0A43-419E-8E78-B76CC5E743E1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/14_1.jpg)
หลังจากที่ดื่มด่ำกับประวัติศาสตร์กว่าพันปี เราก็เดินออกมาจับจ่ายกันที่ Nakamise Shopping Street ถนนคนเดินหน้าวัดยาว 200 เมตร เรียงรายไปด้วยร้านค้าเกือบร้อยร้านค้า ด้านนักท่องเที่ยวก็เยอะไม่แพ้กัน ต้องเดินเบียดแบบไหล่ชนไหล่เลยทีเดียว ส่วนใหญ่เป็นร้านขายของที่ระลึกสไตล์ญี่ปุ่นโบราณ อาทิ หน้ากาก รูปภาพ ผ้าเช็ดหน้า พัด ปิ่นปักผม พวงกุญแจ หรือจะลองชิมขนมพื้นเมือง ก็สามารถหาได้ที่ถนนนี้เช่นกัน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/6FCA71A7-ED1E-49F6-9752-A90DEABC4F90.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/282E7C32-45C6-4CB0-A7D7-0BA29A42E86E.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/EE0F3638-8A24-4D5B-8746-24FD60043F48.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/17_1.jpg)
สำหรับคนที่ไม่อยากนั่งรีเสิร์ชว่าต้องกินอะไร เราก็มีลายแทงความอุโม่ย่านนี้มาฝาก เริ่มจากด้วย Asakusa Kokonoe คือร้านที่เราต้องมาแวะเช็คอินทุกครั้งที่มาย่านนี้ เพราะเห็นว่าคนต่อแถวกันเยอะ เลยอยากไปร่วมต่อด้วยแบบอุปทานหมู่ คิดว่ามันต้องอร่อยแน่ ๆ ร้านนี้ขายขนมที่ชื่อว่า “อะเกะมันจู” เรียกเป็นไทยง่าย ๆ ว่า ซาลาเปาทอด นั่นเอง ซาลาเปาทอดไส้ต่าง ๆ ที่ทอดกันแบบสด ๆ ขายกันแบบคล่องมือ ทำให้เราได้ซาลาเปาทอดร้อน ๆ มาอยู่บนมือเสมอ ด้วยความสดใหม่ ไส้ร้อน ๆ แป้งกรอบ ๆ ที่เพิ่งทำเสร็จ ทำให้ขนมชิ้นนี้อร่อยมาก อร่อยจนเรายอมนั่งรถไฟมากินทุกครั้งที่มาโตเกียวอะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/19_1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/19_2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/19.jpg)
พิกัดแซ่บต่อมา ‘Asakusa Unana’ ร้านข้าวปั้นหน้าปลาไหลที่กำลังเป็นกระแสในโซเชียลและแถวยาวชนิดที่ว่าหากมาตรงช่วงพีค ๆ ต้องรับบัตรคิวกันเลยทีเดียว ซึ่งภายใต้ร้านสี่เหลี่ยมขนาดเล็กนี้เราจะได้กลิ่นหอมฟุ้งจากการทำอาหารของพ่อครัวที่สามารถมองเห็นได้อย่างถนัดตา โดยหลังจากออเดอร์ทางร้านก็จะนำปลาไหลย่างมาโปะลงบนโอนิกิริราดด้วยซอสรสหวานย่างหอม ๆ สุกกำลังดี ก่อนจะโรยพริกซันโชเล็กน้อย ที่พอได้ลองก็ต้องบอกเลยว่าเข้ากันสุด ๆ ไปเลย ยกให้เป็นอีกเมนูที่ยืนรอแล้วคุ้มค่า ราคาสมเหตุสมผล
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/20_1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/20_3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/6D099F73-78CB-4815-B534-C71E9C251108.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/20_2.jpg)
Asakusa Menchi (浅草メンチ) อีกร้านที่จะต้องติดอยู่ในรายชื่อร้านแนะนำของย่านอาซาคุสะจากหลาย ๆ เว็บ นิตยสาร ตลอดจนรายการทีวี กับเมนูของทอดที่มีชื่อว่า Menchi-Katsu โดยเขาจะนำเนื้อหมูโควซะ จากจังหวัดคานากะ มาสับแล้วชุบเกล็ดขนมปังทอด ซึ่งทอดได้จึ้งจิตจึ้งใจม๊ากแก๊ มีความกรอบนอกนุ่มใน เนื้อฉ่ำ หอมอร่อย มีมันแทรกนิด ๆ ได้ทั้งรสหวานและเค็มแบบพอดีมาก ยกให้เป็นของกินเล่นที่ควรค่าแก่การไปโดน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/18_1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/7CA0A5C7-7179-4F6F-A906-D0AA0C98DCA6.jpg)
หากอยากจัดหนักแนะนำให้มาต่อแถวที่ Daikokuya Tempura : ไดโคคุยะ ร้านเทมปุระ 100 ปีแห่งโตเกียว!! อันนี้เป็นสมญานามที่ใคร ๆ ก็รู้กันสำหรับร้านนี้ ซึ่งเขาจะเปิดร้านตอน 11 โมง เราแนะนำให้มาต่อแถวตั้งแต่ 10 โมงครึ่งจะดีมาก เพราะหลังจากร้านเปิดต้องรอนานกว่าเดิมแน่นอน เมนูแสนดีงามของร้านนี้คงหนีไม่พ้นเทมปุระนั่นแหละ การใช้วัตถุดิบที่คัดอย่างดี กุ้งสด ๆ ตัวแน่น ๆ ขนาดเท่ากันแทบทุกตัว กับการทอดด้วยแป้ง และน้ำมันอย่างชำนาญ ราดกับซอสเข้มข้นนัว ๆ ของทางร้าน บนข้าวสวยเม็ดอูมร้อน ๆ เคียงกับผักดองแก้เลี่ยน ที่เราแทบไม่ได้แตะ เพราะอาหารในจานมันลงตัวจนเผลออีกทีก็แทบเลียจานแล้ว อร่อยมากเธอเอ้ย..
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_3.jpg)
ส่วนสายคาเฟ่ฮอปปิ้ง ทางเราขอผายมือเข้าสู่ร้านสัญชาตินอร์เวย์สาขาสองในโตเกียวนามว่า “Fuglen Asakusa” โดยสาขานี้จะมีพื้นที่ขนาดใหญ่กว่าและมีที่นั่งมากกว่าเมื่อเทียบกับร้านแรกในโทมิกายะ การตกแต่งทั้งสองชั้นยังคงเน้นสไตล์มินิมอลแบบสแกนดิเนเวียในช่วงทศวรรษที่ 50 และ 60 อย่างไรก็ตามเมนูจะแตกต่างจากสาขาโทมิกายะเล็กน้อย นอกจากเมนูกาแฟทั่วไปแล้ว เขายังมีเมนูอาหารอย่างวาฟเฟิล Fuglen ที่มีให้เลือกท็อปปิ้งให้เลือกตามความชอบไม่ว่าจะเป็นแซลมอนรมควัน ครีมชีส ไข่คน ไส้กรอก และผักโขมผัด และยังให้บริการค็อกเทลอีกมากมายเพื่อให้ได้เพลิดเพลินตลอดทั้งคืนด้วย ร้านเปิดทุกวันตั้งแต่ 9.00 น. – 20.00 น.
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_5.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21_8.jpg)
ถ้าเพื่อน ๆ อยากเดินเล่นสถานที่ในร่มที่ให้มีกลิ่นอายบรรยากาศยุคโชวะเพลิน ๆ เราแนะนำให้มาแวะมาที่ Asakusa Nishisando ถนนสายช้อปปิ้งที่ได้รับการปรับปรุงใหม่ด้วยพื้นไม้ในปี 2014 ตกแต่งด้วยฉากจาก “มัตสึริ” (เทศกาล) ของญี่ปุ่น โดยตลอยระยะ 150 เมตร ของถนนเส้นนี้จะเต็มไปด้วยร้านรวงให้เดินดูกันอย่างเพลิดเพลิน ไม่ว่าจะร้านอาหาร คาเฟ่ ตลอดจนร้านค้าที่เชี่ยวชาญด้านเสื้อผ้าญี่ปุ่นแบบดั้งเดิม รวมถึงชุดกิโมโนสำหรับผู้ชายและผู้หญิง เสื้อผ้าที่สวมใส่ในงานเทศกาล เครื่องแต่งกายบนเวที และเครื่องประดับ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/21.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/12/22.jpg)
ที่เราหยิบยกมานี้เป็นแค่น้ำจิ้ม ถ้าให้พูดถึงย่านนี้แบบยาว ๆ ใช้เวลาสามวันก็คงยังไม่หมด เดินไปทางไหนก็เจอร้านโลคอลยิบ ๆ ย่อย ๆ ที่น่าสนใจ ยิ่งตอนกลางคืนไวบ์ของที่นี่จะเปลี่ยนไปถนัดตา ไม่ว่าจะเป็นไฟแดงจากวัด ไฟส้มจากร้านอาหาร และไฟนีออนจากตึกสูงที่อยู่รอบด้าน ความจอแจของผู้คนที่ค่อย ๆ บางตา ปรับบรรยากาศให้ดูเหงาขึ้น แต่สวยไม่แพ้ตอนกลางวัน กลายเป็นย่านที่เราสามารถเทคไทม์ยาว ๆ แบบไม่รู้เบื่อเลยล่ะ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/BB6778DB-FE00-4F6D-9083-412741A448DC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/129EDA43-6FFA-418A-BD5E-7CF02E4E52BC.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/10/303EAA3A-04A2-4B63-AF0F-2A944BAEB1CD.jpg)