ทริปรับซัมเมอร์ซีซั่นนี้ เราอยากชวนทุกคนเที่ยวชิล ๆ ฟีลโร้ดทริป แบบไม่เร่งรีบกันที่จังหวัด ประจวบคีรีขันธ์ โดยปักหมุดพุ่งตรงมารับลมเย็น ๆ ยัง 2 เมืองตากอาศฮอตฮิตตลอดกาล หัวหิน-ปราณบุรี ทะเลใกล้กรุงฯ ที่มีครบทั้งคาเฟ่หลากสไตล์ ที่พักชิคคูลชวนผ่อนคลาย ไปจนถึงจุดถ่ายรูปเท่ ๆ ฟีลเที่ยวต่างประเทศ กับ 5 โลเคชั่นที่ดีต่อใจ สบายต่อตา ชวนถ่ายรูป เอาล่ะ! ถ้าพร้อมแล้วก็ได้เวลาแต่งตัวเบา ๆ เน้นสไตล์หนุ่มเกาแบบฉบับมินิมอลลุคเข้าไว้ แล้วออกเดินทางไปกับเพื่อนซี้คู่ใจที่ดีที่สุดอย่าง Lambretta X300 สกู๊ตเตอร์สุดสมาร์ท ที่จะพาเราไปโต้ลมรับไอแดดและกลิ่นทะเลหอม ๆ เดินทางสนุก สุขทุกจุดเช็คอิน จนใจที่เซกลับมาพร้อมเปย์ความสุขให้พื่อน ๆ ตลอดทริป
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/7F8FDC05-1A80-4876-9454-4A0DF0D7CDB3.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/A032BB8C-D7F7-41E6-ABB8-BE6CD4DA4783.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/55CD0F18-31C0-4325-AEF7-009C4ABC1014.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/51104627-88FA-4444-9CD2-CCE7893F735E.jpg)
ถึงแม้ว่าจะเป็นทริปสั้น ๆ สัมผัสลมทะเลใกล้กรุงฯ แต่เราก็อุ่นใจเสมอเมื่อได้ออกเดินทางพร้อมกับมายเบสเฟรนด์ Lambretta X300 สกู๊ตเตอร์ที่ถูกออกแบบมาเป็นอย่างดีภายใต้คอนเซ็ปต์ “Heritage to Future” ผสานรวมแนวคิดแห่งอนาคตมาออกแบบให้มีความล้ำสมัยระดับไฮเอนด์ โดยนำกระแสสกู๊ตเตอร์สายพันธุ์คลาสสิกให้เป็น New Generation แต่ยังมีกลิ่นอายความเป็นอิตาลีอย่างเข้มข้น และยังคงรูปลักษณ์แบบสมาร์ทเอาไว้ บอกเลยไม่ว่าจะเดินทางไปไหนก็ดูโฉบเฉี่ยวจนสาว ๆ ต้องเหลียวมองทุกที่ที่ไปแน่นอน
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/3E633FE3-AF05-43B4-BCFF-F60FB62DF822.jpg)
01 : BAMP : Beach & Cafe
เปิดทริปด้วยการพาเพื่อนๆ ไปฮอปปิ้งกันที่ BAMP : Beach & Cafe คาเฟ่สไตล์แคมป์ปิ้งริมหาดเขาเต่า มาพร้อมดีเทลและมุมถ่ายรูปสุดปังที่ชวนรัวชัตเตอร์แบบไม่ยั้ง โดยเฉพาะ Pavillion ทรงกลมแบบ open air ตั้งตระหง่านนำสายตา มุงหลังคาด้วยหญ้าแฝกพร้อมห้อยผ้าสีขาวให้พลิ้วไหวไปตามแรงลม ภายใต้บรรยากาศแบบสบาย ๆ ซึ่งทันทีที่มาถึงเราก็ไม่รู้สึกแปลกใจเลยว่าทำไมที่นี่ถึงได้กลายเป็นจุดถ่ายรูปสุดชิคสุดฮอตของชาวโซเชียล แล้วยิ่งทริปนี้มากับ Lambretta X300 สีขาว Gemma White ที่ดูโดดเด่นเปี่ยมไปด้วยเสน่ห์ ทำให้จอดถ่ายมุมไหนก็เท่สุด ๆ ดูตัดกับทะเลและท้องฟ้าสีครามแบบไม่ซ้ำใครจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/F51550F3-D4AA-422C-97D7-5E1193F23524-1.jpg)
ความรู้สึกผ่อนคลายเริ่มขึ้นทันทีเมื่อเราก้าวเข้าสู่พื้นที่ด้านในที่ตกแต่งด้วยชุดเฟอร์นิเจอร์ไม้ พร้อมเก้าอี้ชายหาดผสมผสานกับเก้าอี้แบบแคมป์ปิ้ง ก่อนจะแมทช์ความคลีนของผ้าให้ฟีลลิ่งบาหลีบาใจได้เป็นอย่างดี แบ่งพื้นที่ฝั่งหนึ่งให้เป็นเคาน์เตอร์บาร์สำหรับสั่งขนมและเครื่องดื่ม ถึงแม้ตัวร้านจะเป็นสไตล์ open air แต่ทั่วทั้งร้านก็ตั้งอยู่ใต้ร่มเงาของหลังคาที่ทำจากวัสดุธรรมชาติ เราจึงสามารถนั่งเล่น สั่งเครื่องดื่มมาจิบเพลิน ๆ และหามุมสวย ๆ สำหรับถ่ายรูป พร้อมรับลมทะเลโดยไม่ต้องปะทะไอแดดแบบตรง ๆ แค่นี้ก็ถือเป็นการเริ่มต้นวันพักผ่อนที่ฟีลกู๊ดแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_7191-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_7190.jpg)
เมนูของทางร้านมีให้เลือกหลากหลาย ไม่ว่าจะเป็นเครื่องดื่มและของหวาน พอดูมู้ดของร้านทางเราขอสั่งเป็น Coconut Americano น้ำมะพร้าวที่ราดช็อตกาแฟท็อปด้านบนเหมาะกับบรรยากาศริมทะเล และ Two tea แก้วนี้เป็นเมนูที่เรายังไม่เคยกินที่ไหน จะมีส่วนผสมแบบไล่เลเยอร์สองชั้น ระหว่างมัทฉะรสเข้มและชาแดงไทยหอม ๆ เรียกว่าเป็นสองเมนูเครื่องดื่มที่เน้นความสดชื่นเหมาะกับอากาศประเทศไทย ยิ่งได้เพิ่มความอิ่มด้วยชีสเค้กหน้าไหม้อีกหน่อย เราก็พร้อมออกเดินทางต่อได้อย่างมีพลังแล้ว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/5C6C1531-7643-4508-96B2-5971FE5AC257.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_7189.jpg)
02 : Sundance Dayclub
ขับสกู๊ตเตอร์คู่ใจต่อมายังตัวเมืองหัวหิน ด้วยการปักหมุดไปหยุดที่ Sundance Dayclub ที่พักและบีชคลับสุดลักซ์ชัวรี่ริมทะเล ที่มีไฮไลต์อยู่ที่สระว่ายน้ำแบบอินฟินิตี้ขนานไปกับชายหาด อีกทั้งยังดูโดดเด่นด้วยการออกแบบโซนที่นั่งรับลมทะเลไล่ระดับแบบสวย ๆ พร้อมคุมโทน Day Bed และร่มบังแดดด้วยสีขาวและสีเบจ ซึ่งก็ดูตัดกับสีของน้ำทะเลและท้องฟ้าได้เป็นอย่างดี เราว่าที่นี่เหมาะมากที่จะมานั่งรับลมชมวิว และยังเป็นอีกจุดที่สามารถเอ็นจอยกับช่วงพระอาทิตย์ตกได้อย่างเพลิดเพลินอีกด้วย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/EA878452-7E8B-4E30-A38E-76AE07D2E4B2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/6D033E6F-CB81-482D-B255-97D91988271F.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/209CAF40-C932-41B4-93F0-3B0B196E621B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/0D930B55-42A2-4997-853D-ABAE37A4FB49.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/2F6037EE-CB7B-442E-BA71-EF04FA410B88.jpg)
เช็คอินเรียบร้อยก็ได้เวลาเข้าไปสำรวจห้องพักกันบ้าง ขอบอกเลยว่าบรรยากาศภายในห้องพักมันแสนจะหรูแบบลูกคุณหนู โดยการคุมโทนสีขาวและสีเบจที่ดูนุ่มนวล กรุกระจกใสรอบห้องให้มีแสงสว่างเพียงพอ พร้อมจัดวางโซฟาและเตียงแบบหันหน้าออกให้เราตื่นมารับวิวทะเลแบบเน้น ๆ แถมยังเสริมความแพงด้วยอ่างอาบน้ำดีไซน์เก๋ เป็นมู้ดแอนด์โทนที่ไม่ว่ามองไปทางไหนก็ดูเรียบง่ายสบายตาชวนผ่อนคลายไปซะหมด ส่วนสิ่งอำนวยความสะดวกภายในก็มีครบครัน แทบไม่ต้องเตรียมอะไรมาเองเลยก็ว่าได้
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/7E4C6072-2D7A-4AF4-B4DC-EC31BAF3760A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/00593D09-C87E-4750-B3E8-F0591B92B9E6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/CDDC9751-1053-4953-A96F-083B5B4131DE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/E04E0FD8-15A7-43A5-A0F1-669FCBADB0E9.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/40694E4C-B734-4EE6-8C6C-5C8FC51DF6E1.jpg)
เก็บกระเป๋าพร้อมแอคท่าเท่ๆ บนห้องพักกันไปแล้ว เราก็ขอออกไปเดินเล่นโซนบีชคลับ ที่เชื่อว่าหลายคนคงคุ้นตาจากภาพในสตอรี่ของเพื่อน ๆ หรือเหล่าอินฟลูฯ คนเก๋ที่มักจะแวะเวียนมาเช็คอินอยู่ตลอด เพราะที่นี่คือสวรรค์ของเหล่าอินสตาแกรมเมอร์ เนื่องจากมีมุมไฮไลท์สวย ๆ กระจายอยู่ทั่วทั้งพื้นที่ โดยเฉพาะช่วงพระอาทิตย์กำลังจะลาลับขอบฟ้าเป็นอะไรที่สวยงามเกินต้านมากจริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_7302-copy.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/2CF79DC8-67B6-4582-885B-420C37511374.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/836F4309-5657-4D1D-87F4-7C54DBC5C05A.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/92A58389-4718-4000-A5AF-30831D882575.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/5BE22631-6013-401E-B798-FFB81A47BC9D.jpg)
ถึงแม้ว่าร้านจะเป็นสไตล์บีชคลับสุดหรูริมทะเล แต่อาหารที่เสิร์ฟก็มีทั้งอาหารไทยรสชาติดี อาหารทะเลแบบยุโรป รวมถึงเครื่องดื่มอีกหลากหลายเมนู วันนี้เราขอเติมความเฟรซด้วยน้ำส้มสด และ Virgin rose paloma อีกสักแก้ว เพื่อเพิ่มความกระปรี้กระเปร่า ทานคู่ไปกับ Parma Ham Wrapped ที่ให้รสหวานนิด ๆ เค็มหน่อยๆ และมีความหอมมันของชีสเฉพาะตัว ก่อนจะสั่ง Calamari Tacos และ Prawn Tacos มาตบท้ายเคล้าคลอไปกับวิวทะละยามพระอาทิตย์อัสดง นับว่าเป็นอีกหนึ่งมื้อที่ตราตรึงใจ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/C53B1C52-DC9D-4EFD-AD99-43DE22958096.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/3FB08480-7E7C-4FAD-8D99-AEB0E9EC6475.jpg)
ตัดภาพมาที่ยามเช้า เราตื่นขึ้นมาพร้อมกับความสดชื่นแบบนาฬิกาปลุกไม่ได้ทำงาน ก่อนจะอาบน้ำแต่งตัวและลงไปทานมื้อเช้ากันที่ห้องอาหารที่มองเห็นวิวทะเลชัดแจ๋ว โดยทางที่พักจะเสิร์ฟเมนูอาหารเช้าที่เราเลือกไว้ตั้งแต่เช็คอิน แต่ก็ยังมีไลน์บุพเฟ่ต์อย่างขนมปัง ชา กาแฟ ให้เราได้เลือกทานเพิ่มเติมด้วย ส่วนบรรยากาศในห้องอาหารนั้นก็ยังคุมมู้ดแอนด์โทนแบบเรียบหรู โดยเน้นโทนสีสว่างและสีไม้ให้ดูธรรมชาติสบายตา มีต้นไม้น้อยใหญ่แซมไว้ตามมุมต่าง ๆ แบ่งที่นั่งเป็นสัดส่วน ให้เราพร้อมเติมพลังงานกับอาหารวัตถุดิบคุณภาพภายใต้บรรยากาศแบบไพรเวท ซึ่งถือว่าเป็นการเริ่มต้นเช้าวันใหม่ที่ดี
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/7B69D310-8405-4AA5-A525-1F7530EAD709-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/FC4485FB-3FE1-43BD-8F16-9E3FFD859A53-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/C6D687D0-DCF2-4930-9382-8B3445A798B2.jpg)
นอกจากความเท่ที่ขับไปไหนใครต่างก็ต้องชายตามองของ Lambretta X300 สกู๊ตเตอร์คันนี้แล้ว เรื่องการออกแบบก็ไม่เป็นรองใครเพราะมาพร้อมเบาะที่นั่งยาวนุ่มสบาย เดินทางใกล้ไกลแค่ไหนไม่มีหวั่น ที่สำคัญล้อแม็กยังมาพร้อมขนาด 12 นิ้ว จะเปลี่ยนกี่โลเคชั่นก็ขับขี่สบาย ไม่ว่าทางข้างหน้าจะลาดยาง หรือต้องเจอลูกรัง ก็มั่นใจได้เลยว่าเราจะผ่านไปได้แบบชิล ๆ ว่าแล้วก็เช็คเอาท์แล้วออกไปลุยกันต่อในโลเคชั่นถัดไป
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/E84F5419-54F6-4D46-A8BE-5195EE25FEF7.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/Untitled-311-copy-2-1.jpg)
03 : ต้นตาล 3 ต้น
จากเมืองหัวหินเราบิดต่อมายังโลเคชั่นสุดฮิตที่ปราณบุรี ที่ไม่ว่าผ่านไปกี่ปีก็ยังคงความสวยคลาสสิกสร้างความประทับใจให้เราได้ทุกครั้งกับ ต้นตาล 3 ต้น ซึ่งตั้งตระหง่านชูชันเรียงกันเป็นเอกลักษณ์จนใครเห็นก็ต้องจอดรถ! เพราะเป็นมุมที่ชวนรัวชัตเตอร์ได้ทั้งวัน โดยมีฉากหลังเป็นท้องฟ้าและคลื่นทะเล บอกเลยว่าถ้าแวะมาที่นี่จะได้รูปปังตรงปกไม่จกตา หรือถ้าใครสายอัดคลิปอยากมาเดินเล่นทำคอนเทนต์เก๋ ๆ ก็จะเท่แบบไม่ต้องพยายาม
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/C7C1C82B-CC1F-49AD-9993-BCF83715B737-2.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_7162.jpg)
จอดรถพร้อมถ่ายรูปหนึ่งเซ็ทเสร็จสรรพ เราก็ลงมาเดินเล่นเลียบหาดรับลมเย็น ๆ กันสักนิด ซึ่งช่วงเวลาที่เราไปนั้นโชคดีที่อากาศดีมาก มีสายลมพัดผ่านมาให้เราชื่นใจเป็นระยะ ๆ เหมาะมากที่จะแวะมาฟังเสียงคลื่นริมทะเล และนอกจากวิวสวย ๆ จะทำให้อามารมณ์ดีแล้ว ยังได้รูปเท่ ๆ มาเปลี่ยนโปรไฟล์ใหม่ด้วย แต่ถ้ามาเดินจับมือกับแฟนตรงนี้ก็โรแมนติกไปอีกแบบเหมือนกันนะจะว่าไป
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/IMG_7161.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/BF01FF9E-CCB3-4E2B-9E8C-F396200E49E6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/3950BB97-921B-4F6D-BE8E-CDC4D2C7CBE9.jpg)
04 : Make a day
ได้เวลามาเติมความหวานแบบเฟรช ๆ กับอีกหนึ่งคาเฟ่ไม่ลับ แต่ยังไม่ค่อยมีคนรู้จักในปราณบุรีกับ Make a day คาเฟ่สไตล์มินิมอลติดถนนเพชรเกษมขาเข้า ที่หน้าร้านดูเรียบ ๆ แต่สะดุดตาด้วยกำแพงสีขาวที่วางบล็อกเป็นช่องลมมีลวดลายเฉพาะตัวมินิมอลมาก ๆ แต่พอก้าวเข้ามาด้านในกลับเปลี่ยนฟีลลิ่งแบบเกาหลีเกาใจ ด้วยดีเทลเล็ก ๆ น้อย ๆ ของการตกแต่ง โดยเฉพาะคานไม้ที่สอดรับกับเฟอร์นิเจอร์ ก็ช่วยเสริมให้บรรยากาศดูน่ารักและอบอุ่นมากขึ้น จะถ่ายรูปมุมไหนก็ดูดีเหมือนหลุดมาจาก pinterest เลย
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/DC2F4E18-8ACD-43B1-B91D-86B0B16BC6F4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/EBCF75BA-30EE-4870-8DE2-C0782EBF7A51.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/6570EB43-3799-4E53-9F3A-F1007B739F3C-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/C65FD70C-CE53-4A2B-BCFA-9C6DEDE0A2DA.jpg)
นอกจากตัวร้านสุดแสนจะคิวท์แล้ว ขนมและเครื่องดื่มยังต้องยกนิ้วให้ และไม่ว่าเมนูจะเยอะขนาดไหนก็ยังมีเมล็ดกาแฟให้เลือกด้วย ใครชอบแบบคั่วอ่อน คั่วกลาง หรือคั่วเข้ม ก็สามารถเลือกได้ตามใจ ส่วนใครที่ไม่ดื่มกาแฟทางร้านก็มีเมนู non-Coffee และเบเกอรี่ให้เลือก ส่วนหนุ่มทรงแบดแซดอย่างบ่อยแบบเราที่เป็นสายคาเฟอีนก็ไม่พลาดที่จะสั่ง Flower latter ที่ผสมผสานระหว่างนมและช็อตกาแฟท็อปด้วยแครกเกอร์กรุบกรอบโรยกลีบดอกไม้เพิ่มความสวยงาม เป็นแก้วที่หอมหวานกลมกล่อมลงตัว ยิ่งสั่งมาทานคู่กันกับ Chocolate cake with strawberry ที่มีความเปรี้ยวหวานกำลังดี และบลูเบอรี่ชีสเยิ้มลาวาที่หอมหวานไม่เลี่ยนเกินไป ก็บอกเลยว่าฟินสุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/73025B20-A267-49A3-B92A-6DB0E344E435.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/Untitled-34-copy.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/FE1E3ED0-1E13-4A8B-A425-17DCC0BA194B.jpg)
ยกที่นี่ให้เป็นร้านที่ครบจบที่เดียวเลยจริง ๆ เพราะนอกจากเราจะได้อิ่มอร่อยไปกับขนมโฮมเมดและเครื่องดื่มคุณภาพแล้ว ยังมีมุม outdoor ให้ออกไปนั่งชิลที่สวนหน้าบ้าน ห้อมล้อมไปด้วยต้นไม้ใหญ่ และยังมีน้องแมวขาโจ๋ประจำร้านคอยทำหน้าที่ตกลูกค้าที่แวะเวียนมาด้วยนะ บอกเลยว่าใครเป็นทาสแมวแบบเรา ถ้าได้เห็นน้องอ้อนแล้วก็อดไม่ได้จะที่จะเข้าไปเกาคางให้แต่โดยดี เพราะน้องน่ารักและเป็นมิตรแบบ 100%
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/A0CB3AE5-B934-4E78-B3BE-3825B5135982.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/916454D4-8DED-41BC-81E7-DAC4116C55AE.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/844DD547-19CD-46D6-A6EF-1147ECE013BA.jpg)
ก่อนจะมูฟออนไปพิกัดถัดไป เราขอพูดถึงดีไซน์มิติใหม่ผ่านรูปทรง Diamond Lines ที่วาดลวดลายบนตัวรถที่สวยจนเป็นตำนานไปแล้ว มาดูดีเทลจึ้ง ๆ กันบ้าง จากที่เราขับ Lambretta X300 ไปออกทริป 2 วัน 1 คืน หรือเก็บจุดสปอตเช็คอินหลากหลายโลเคชั่นบ่อย ๆ บอกเลยว่าสะดวกมาก เพราะ STORAGE BOX ช่องเก็บของใต้เบาะกว้างขวางพอที่จะใส่ของใช้ส่วนตัวอย่างเสื้อผ้าสำหรับไปค้างคืน รวมไปจนถึงพร็อพเก๋ ๆ ที่ต้องพกติดไว้สำหรับถ่ายรูป ซึ่งตอบโจทย์สายแบกบ้านอย่างเราที่สุด
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/2675809C-9FA6-41C4-A44A-3841179DECA4.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/8CEA1C04-C59C-4D75-BBA5-FE872D69FDC2.jpg)
ระหว่างทางที่ขับมายังโลเคชั่นสุดท้ายของทริป เราต้องเจอกับเส้นทางที่ทั้งขึ้นเนินเลี้ยวหลายโค้งอยู่หลายจุด แต่ Lambretta X300 ก็ยังเอาอยู่ เพราะมีระบบกันสะเทือนด้านหน้าเป็นอาร์มลิงก์คู่ ส่วนด้านหลังโช้คอัพคู่ แถมปลอดภัยด้วยระบบเบรคเป็นดิสก์หน้า-หลัง พร้อม ABS ทั้งสองล้อเลยทีเดียว ทำให้เรายิ่งกว่ามั่นใจในทุกการขับขี่เลย ในส่วนดีเทลต่าง ๆ ก็จัดเต็มสมกับแนวคิดแห่งอนาคต เรือนไมล์ส่วนบนเป็นแอนาล็อกแสดงผลร่วมกับจอ LCD ด้านล่างในกรอบสี่เหลี่ยม บังลมหน้ามีปุ่มสตาร์ตเครื่องยนต์และเปิด-ปิดเบาะ ที่เลิฟสุดคือชุดไฟท้ายเป็น LED Combination Light ขีดตั้งขนาดใหญ่พอ ๆ กับป้ายทะเบียน ซึ่งรวมไฟเบรก ไฟเลี้ยว ไฟฉุกเฉินอยู่ในชุดเดียวกัน เรียกว่ามีความล้ำสมัยระดับไฮเอนด์จริง ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/86307C2D-9115-4DE7-9A69-1F7F73F1113B-1.jpg)
05 : หาดทรายน้อย
ปิดท้ายทริปก่อนกลับกรุงเทพฯ กับโลเคชั่นสุดท้ายที่ หาดทรายน้อย หาดเล็ก ๆ อีกแห่งของหัวหินที่เงียบสงบโอบล้อมด้วยแหลมหินที่ยื่นลงไปทะเล ที่สำคัญคือไม่มีสิ่งก่อสร้างบดบังสายตา ทุกอย่างยังคงเป็นธรรมชาติแบบเดิม ๆ เพิ่มเติมคือเหมาะมากที่เราจะเตรียมพร็อพ อย่างผ้าปู หนังสือดี ๆ สักเล่ม ขนมและน้ำมานั่งปิกนิกทอดอารมณ์ ชมวิว ดื่มด่ำไปกับความสวยงามของธรรมชาติอันไร้ขอบเขตที่อยู่เบื้องหน้าแบบไม่มีอะไรกั้น
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/C4E0E2C2-D678-4A41-87D0-FEF4CE255191.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/01447C4C-DE7A-45E3-916A-20CF60DBAFB8.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/F0610E6F-FA63-4152-8098-538815804736.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/E5622207-AC2C-49C5-BCF8-72FD7A8D6E60.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/B01B5B60-D402-42E0-ABA4-E7E6BD7BE166.jpg)
นั่งฟังเสียงคลื่น ดื่มด่ำกลิ่นอายทะเลจนท้องฟ้าค่อย ๆ เปลี่ยนเฉดสี เราจึงเดินเลียบชายหาดก้าวขายาว ๆ มุ่งตรงไปบนเนินหินด้านบน จุดนี้มีไฮไลต์อยู่ที่สามารถมองเห็นวิวโค้งหาดทรายแสนสวยจากมุมสูง โดยมีแบล็คกาวน์เป็นทะเลสีฟ้ากว้างสุดสายตาจนเหมือนอยู่บนเกาะส่วนตัว เนื่องจากผู้คนไม่พลุ่กพล่าน และไม่ว่าเราจะทำอะไรก็ล้วนแต่ผ่อนคลายสบายอารมณ์สุด ๆ
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/C6F96FD1-A97A-4273-A90C-EE8EEA66580B.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/EF9ABE4B-DDEE-4EE8-9ABC-049260BFCB1A.jpg)
เราใช้เวลาอยู่ที่นี่จนถึงแสงสุดท้ายของวัน จนดวงอาทิตย์คล้อยต่ำลงเรื่อย ๆ แต่ความสุขในใจกลับพุ่งทะยานขึ้น เพราะการได้มาดื่มด่ำความสวยงามของธรรมชาติทำให้ใจที่เซกลับมีพลังแบบล้นเปี่ยม และการได้มาชมวิวพระอาทิตย์ตกทะเลแบบนี้เป็นเมจิคโมเม้นต์ที่เรารอคอยมาตลอดวันและจะบันทึกเก็บไว้ในความทรงจำเลยทีเดียว
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/9524BAD6-D815-41A6-AB28-A9640EE7175D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/90F76929-C3C2-4822-BB9D-D05D25CA5CF7-1.jpg)
จบไปแล้วกับทริปเที่ยวทะเลใกล้กรุงฯ ปักหมุด 5 โลเคชั่นสุดว้าวพร้อมกับเพื่อนซี้คู่ใจอย่าง Lambretta X300 ที่หลังจากเราได้ขับสกู๊ตเตอร์ DNA อิตาลีที่เข้มข้นคันนี้ออกทริปบ่อย ๆ ก็ยิ่งรู้สึกชอบมากขึ้นเท่านั้น เพราะขับได้สบาย ขี่ได้ปลอดภัย ดีเทลเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็คงความคลาสสิกเอาไว้แต่ทันสมัยด้วยรูปทรงแบบ Diamond Line มาเป็นเส้นสายบนตัวรถ เกิดเหลี่ยมเท่ เข้ากับทุกสถานที่ แถมฟังก์ชั่นยังครบครัน จะขับไกลแค่ไหนก็สบายหายห่วงเพราะโฉบเฉี่ยวคล่องตัว ที่สำคัญคือมาในราคาสุดจึ้งเพียง 154,900 บาท เท่านั้น!
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/750549E9-385D-47E3-AB98-3A9A239D7A1D.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/536398F2-8A24-4AA0-9FD5-6DB5A8E3FB05-1.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/08B29487-6B9F-4CA5-AC0F-F1CA7C55A2B6.jpg)
![](https://www.jatiewpainai.com/wp-content/uploads/2023/03/988FDF9F-CC28-4E89-ACD5-D94D3E6894C2-2.jpg)